Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
หาปิ้คการ์ด อย่างนี้ได้ที่ไหน
Author Message
sanghais Offline
Member

Likes Given: 0
RE: หาปิ้คการ์ด อย่างนี้ได้ที่ไหน
.::.pOoH.::. Wrote:ผมสั่งจาก stewmac มาแล้วครับ กำลังรอรับของ สั่งของอื่นๆร่วมได้ส่งแบบธรรมดา ก็ไม่แพงครับ

ช่วงนี้ US drop จะสั่งอะไรต้องรีบสั่ง ^^

เห็นด้วยครับ ค่าเงินขนาดนี้ อย่าปล่อยให้ลอยนวลครับ..Big Grin

เด๋วstewmac เค้าจะบอกวีธีติดมาเรียบร้อย. กาวเหนียวมากครับ ต้องระวังนิด.. ตอนติดใส่Windex ให้นองเลยนะครับ. แล้วเอาปิ๊คการ์ดที่ตัดมาใหม่วางเบา..เบา..ให้ลอยตัวบนWindex อย่าเพิ่งออกแรงกดนะครับ. จากนั้นจัดให้เข้าที่ โดยใช้เล็บเขี่ยตรงขอบ พอเข้าที่แล้ว เอานิ้ว นิ้วเดียว กดตรงกลาง เพื่อให้กาวติดลงบนผิวหน้ากีต้าร์ เพื่อยืดไม่ให้ที่เราจัดท่าไว้เคลื่อนที่ จากนั้นค่อย..ค่อย..เอาที่รีดน้ำ รีดจากตรงกลางออกด้านนอกครับ เพราะถ้ารีดจากด้านนึง ไปอีกด้านนึงเลย อากาศมันจะหนีไม่ทัน แล้วจะเป็นฟองอากาศ เอาไม่ออกด้วยครับ กาวมันเหนียวมาก ขังอากาศไว้ด้านในครับ..

ถ้ากีต้าร์ตัวที่จะติดมีปิ๊คการ์ดเก่าอยู่ ต้องแง้มตรงมุมปิ๊คการ์ดนิดนึง แล้วใช้น้ำมันรอนสัน หยดตรงกาว ที่อยู่ระหว่างปิ๊คการ์ด กับผิวหน้ากีต้าร์ครับ. ทิ้งไว้ซัก 1-2วินาที แล้วค่อย..ค่อย..ลอกครับ. ลอกไป หยดไปครับ...

น้ำมันรอนสัน ทำมาจากเนปทา มันจะทำให้กาวของปิ๊คการ์ดเดิม นิ่มลง แล้วลอกออกมาได้ง่ายโดยไม่ดึงแลคเกอร์ หรือสี ที่อยู่บนกีต้าร์หลุดออกมาครับ...แล้วเนื่องจากไม่ใช่ทินเนอร์ เลยไม่ทำร้ายสารปิโตรเคมี เช่นสี แลคเกอร์ หรือพลาสติดเช่นปิ๊คการ์ดด้วยครับ..

ปิ๊คการ์ดที่ลอก ออกมาแล้ว( ด้วยน้ำมันรอนสัน ) จะยังคงเหนียวเหมือนเดิม สามารถเอากลับติดใหม่ได้ถ้าต้องการ แต่พอลอกออกมาแล้ว ต้องรีบเอา ไปแปะบนกระดาษแว๊กซ์นะครับ( กระดาษที่ ลอกออกมาจากสติกเกอร์ อันนั้นหล่ะครับ..)
03-05-2008, 13:47
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: หาปิ้คการ์ด อย่างนี้ได้ที่ไหน - by sanghais - 03-05-2008, 13:47

Forum Jump: