Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สวัสดีจ๊ะ พึ่งลงมาจากสวรรค์
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: สวัสดีจ๊ะ พึ่งลงมาจากสวรรค์
ผีและวิญญาณนี่มีจริงครับเพราะเคยเจอมาหลายหนแต่ผมไม่กลัว เรื่องผีกีต้าร์นี่ก็เคย
โดนหลอกหนหนึ่งครับ

ตอนเรียนหนังสืออยู่ที่อเมริกาผมชอบตระเวณซื้อกีต้าร์ตาม garage sale สมัยนั้นเป็นยุคสงครามเวียตนาม
พวกหนุ่มฯตายกันเยอะ พ่อแม่ก็เลยเอาพวกกีต้าร์และแอมป์ของลูกมาขายทิ้ง วันเสาร์วันหนึ่งผมใด้ Fender
Strat ปี '66 สีแดงมาตัวหนึ่งในราคาแปดสิบเหรียญในสภาพใหม่เอี่ยม ตอนนั้นพวกรุ่นพี่และผมเช่าบ้านอยู่
โดยผมอยู่ชั้นบนคนเดียว คืนนั้นคนอื่นเขาออกไปเล่นโบว์ลิ่งกันหมดแต่ผมต้องเขียนรายงานเลยขออยู่เฝ้าบ้าน
ดีกว่า

คืนนั้นผมเข้านอนประมาณเที่ยงคืนแต่พอปิดไฟนอนใด้ซักสิบนาทีก็มีเสียงทุบฝาบ้านดังโครมอยู่สามครั้งติดฯกัน
ผมเลยต้องลุกลงมาสำรวจรอบบ้านว่าใครมาแกล้งแต่ก็ไม่เห็นมีใคร ตอนนั้นนอนไม่หลับแล้วเลยมาเขียนหนังสือ
ต่อในห้องนั่งเล่น นั่งใด้ซักพักก็มีเสียงโครมครามในห้องนอนอีกพอเดินเข้าไปดูปรากฏว่าตำหรับตำราทั้งหลาย
โดนดึงจากชั้นวางลงมากระจายเกลื่อนห้อง คราวนี้โกรธผีจนเลือดขึ้นหน้าเลยครับ เก็บของไปก็ด่ามันในใจไปว่า

"ไอ้ผีไร้การศึกษา ตำหรับตำราไม่ใช่ของเล่นนะโว้ย กูอุตส่าห์เอาสตางค์ไปให้พ่อแม่มึง กีต้าร์ตัวนี้มึงก็ไม่ใด้ใช้
แล้วจะหวงไปถึงใหน" (ไม่รู้เหมือนกันว่ามันฟังภาษาไทยออกหรือเปล่า)
คืนนั้นเลยนั่งเขียนรายงานถึงเช้าเลยครับแล้วเอากีต้าร์มาเก็บใว้ชั้นล่างแต่ไม่ใด้บอกใคร เช้าวันจันทร์ก็รีบหิ้วไปขาย
โรงรับจำนำหลังจากเปลี่ยนสายใหม่ ใด้กำไรมาแค่สี่สิบเหรียญ

หลังจากคราวนั้นก็ซื้อขายกีต้าร์และแอมป์อีกหลายสิบตัวแต่ไม่เคยเจออะไรแปลกฯอีกเลย
17-09-2007, 22:32
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: สวัสดีจ๊ะ พึ่งลงมาจากสวรรค์ - by pood - 17-09-2007, 22:32

Forum Jump: