Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
รบกวนท่านผู้รู้แนะนำการเก็บกีต้าร์หน่อยครับ
Author Message
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

Likes Given: 0
RE: รบกวนท่านผู้รู้แนะนำการเก็บกีต้าร์หน่อยครับ
กีต้าร์ในบ้านผม อายุแก่สุดคือ 14 ปี ผมไม่เคยผ่อนสายเลย
และไม่ได้หยิบมันมาเล่นเป็นเวลานานกว่า 8 ปีแล้วด้วย
แต่ปัจจุบันคอมันยังตรงดีครับ

นอกจากนั้นกีต้าร์ทุกตัวในบ้านผม ก็ไม่เคยคิดจะผ่อนสายเลยด้วยซ้ำ
เพื่อนพี่บอกว่ากีต้าร์ไม่ได้เล่นนาน 3 เดือนเก็บไว้ไม่ผ่อนสายกีต้าร์จะพัง
ถ้าเป็นจริงดังนี้ กีต้าร์ที่ผมเล่นมาตลอด 12 ปี ไม่คองอเป็นคันธนูแล้วรึ?
ของเก็บไว้ กับของเอามาใช้งาน อันไหนมันจะพังก่อนกันล่ะ?

ผมคิดว่าเป็นความเชื่อมากกว่าครับ กีต้าร์​คอจะงอ มันก็งอเพราะสภาพความชื้น
สภาพอุณหภูมิต่างหาก ไม่เกี่ยวว่าสายไม่ได้ผ่อนครับ

หากเก็บกีต้าร์ไว้ในอุณหภูมิที่เหมาะสมและความชื่นที่ดีแล้ว ยังไงมันก็ไม่พังครับ
ยกเว้นว่ามันเก่ามาก กาวมันก็เสื่อมไปตามอายุขัยมัน ถ้าเป็นแบบนั้นคอไม่งอแน่ๆ
แต่คอหลุดออกจาก Body เลยต่างหาก ฮุๆๆๆๆ

มีให้คิดทิ้งท้ายไว้หน่อย
เคยงอลวดเหล็กให้หักไหมครับ เราต้องอไปงอมาในทิศทางตรงกันข้ามหลายๆรอบ
สุดท้ายเหล็กมันก็ขาด ผมว่ามันก็เหมือนคอกีต้าร์ที่ผ่อนสาย-ขึงสายบ่อยๆนั่นล่ะ
ไปโยกคอมันมากๆ คอก็ขาดพอดี ฮิๆๆๆ Tongue
[Image: myworkspace.jpg]
(This post was last modified: 06-03-2008, 20:11 by yodchula.)
06-03-2008, 20:07
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: รบกวนท่านผู้รู้แนะนำการเก็บกีต้าร์หน่อยครับ - by yodchula - 06-03-2008, 20:07

Forum Jump: