Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
รบกวนท่านผู้รู้แนะนำการเก็บกีต้าร์หน่อยครับ
Author Message
Ke@nG Offline
Member

Likes Given: 0
RE: รบกวนท่านผู้รู้แนะนำการเก็บกีต้าร์หน่อยครับ
ขอบคุณ น้าๆทุกท่านที่มาให้ความรู้นะครับ

Pood quoted "ผมมีกีต้าร์บางตัวที่เก็บมาเกินสามสิบปีไม่เคยหย่อนสายไม่เห็นคอมันจะงอซักตัว"
>>> ถ้างั้น มันไม่ใช่เรื่องของโชคแน่ๆเลย เพราะผมเช็คแร้ว ตรงเป๊ะทุกตัวเหมือนกันครับ ดีครับที่น้า pood ตอบมา เพราะอากฤษณ์ และน้าป๋อมีกีต้าร์มากเหลือเกินน่าจะยืนยันได้เป็นอย่างดีครับ

povation quoted "แต่ผมไม่เห็นด้วยกับการผ่อนสายตามใจชอบและหมุนคลายสายโดยไม่มีระบบนะครับ
เพราะบางสายอาจตึงกว่าและไปรั้งคอกีตาร์ให้บิดเบี้ยวได้"
>>> เป็นคำแนะนำที่ดีครับ ข้อวินิจฉัยนี้มีเหตุมีผลมากมายเลยครับ Smile

และ "หากผ่อนสายเป็น DGCFAD ก็ปลอดภัยดีครับ
หากจะนำออกมาเล่นก็ตั้งสายด้วยหูของเรา เป็นการฝึกทักษะการฟังไปในตัวด้วย
หรือขี้เกียจตั้งสายมาตราฐานก็เพียงเอา Capo คาดช่องสองก็ใช้การได้ปกติแล้ว"
>>> นั่นสิ ทำไมผมถึงไม่เคยคิดแบบนี้เรย อิ อิ ดีครับเพราะผมมีบางตัวที่ส่อแววว่าจะนอนนาน จะลองทำแบบนี้ดูครับ เวลาเล่นช่วงสั้นๆก็แค่หนีบ ดีครับ!
06-03-2008, 18:19
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: รบกวนท่านผู้รู้แนะนำการเก็บกีต้าร์หน่อยครับ - by Ke@nG - 06-03-2008, 18:19

Forum Jump: