Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ช่วยสอนแนะนำฝึกBasic figerstyle หน่อย...ครับ
Author Message
ZIZ Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
RE: ช่วยสอนแนะนำฝึกBasic figerstyle หน่อย...ครับ
Maow Wrote:รูปทรงของที่ใช้ฝึกมีผลไหมครับ...
ต้องมีขนาดใหญ่หรือเล็กถึงจะดีครับ...

ผมว่าฝึกจับคอร์ดกับคอกีต้าร์จริงๆเลยดีที่สุดเลยครับ ผมเคยลองเครื่องฝึกแรงนิ้วมาหลายแบบแล้วมันได้แต่แรงครับ แต่ความชำนาญบนเฟร็ตบอร์ดมันไม่ได้ครับ ผมมีวิธีการฝึกแรงนิ้วนางอยู่แบบนึงง่ายๆมากเลยครับ คือให้เอานิ้วชี้กดสาย 6 ช่องที่ 5 นิ้วกลางกดสาย 6 ช่องที่ 6 และนิ้วนางกดสาย 6 ช่องที่ 7 ส่วนนิ้วก้อยกดสาย 1 ช่องที่ 8 ครับ จากนั้นใช้นิ้วชี้กับนิ้วกลางของมือขวาดีดสลับกัน(หรือจะใช้ FlatPick หรือ ThumpPick ดีดขึ้นลง หรือดีดลงอย่างเดียวก็ได้) ระหว่างที่ดีด 1 ครั้ง พอดีดครั้งต่อไปก็ขยับนิ้วนางไปกดสาย 6 ช่องที่ 8 ครับ พอดีดอีกครั้งนึงก็ขยับนิ้วนางกลับมากดที่สาย 6 ช่องที่ 7 ทำสลับไปมาแบบนี้แหละครับ แต่อย่าให้นิ้วอื่นขยับออกจากตำแหน่งของมันนะครับ ทำช้าๆให้ได้เสียงชัดๆอย่าลวกนะครับ ฝึกอย่างนี้ซักวันละ 10-20 นาทีต่อเนื่องทุกวัน ถ้าฝึกจนชำนาญแล้ว ลองขยับนิ้วนางไปช่องที่ 9 ดูก็ได้ครับ (นิ้วก้อยก็ต้องขยับไปกดสาย 1 ช่องที่ 9 ด้วย) รับรองได้ทั้งแรง แถมนิ้วกลางกับนิ้วนางของเราก็จะสามารถกางออกจากกันได้มากขึ้น ถ้ามีความชำนาญมากขึ้นไปอีก ลองขยับทั้ง 4 นิ้วขึ้นไปให้ใกล้นัทเรื่อยๆครับ ไปทีละช่อง ทำอย่างนี้บ่อยๆ นิ้วเราจะยิ่งได้แรงมากขึ้น
14-09-2007, 12:15
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ช่วยสอนแนะนำฝึกBasic figerstyle หน่อย...ครับ - by ZIZ - 14-09-2007, 12:15

Forum Jump: