Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
การให้สถานบันเทิงทุกแห่งเป็นสถานที่ปลอดบุหรี่
Author Message
LittleNomad Offline
un-assignment

Likes Given: 0
RE: การให้สถานบันเทิงทุกแห่งเป็นสถานที่ปลอดบุหรี่
อนุสนธิมาจากเรื่องห้ามสูบบุหรี่ฯ รู้สึกผมจะทำให้มิตรสหายเข้าใจอะไรบางอย่างคลาดเคลื่อน - - ต้องขออภัยด้วยครับ

่อันที่จริงมันเริ่มมาจากผมคิดว่า ประเด็นกระทู้นี้ สาระอยู่ที่เรื่องกำลังจะมี กฎหมายห้ามสูบบุหรี่ ฉบับใหม่ ออกมาบังคับใช้ ซึ่งในทัศนะของผมไม่เห็นด้วยอย่างยิ่ง และมองว่ามันมีทางออกที่ไม่ทำร้ายกันทั้งสองฝ่าย ก็เท่านั้น...

เราเลือกเกิดไม่ได้...
เลือกชาติสังกัดไม่ได้...
แต่ผมเชื่อว่า เรามีสิทธิที่จะเลือกการมีชีวิตแบบไหน โดยไม่ทำร้ายผู้อื่น...
ผมติดบุหรี่ และยังไม่คิดแม้แต่จะเลิก แม้ใครต่อใครจะทั้งห่วงทั้งขู่...
ผมก็ได้แต่บอกว่า จะตายอย่างทรมาณ ก็ช่างมันเถิด...
ซึ่งเมื่อถึงเวลานั้น ผมตัดสินใจแล้วว่าจะไม่อยู่ทรมาณเพื่อเป็นภาระของใครหรอก...

ผมติดบุหรี่...
แต่ผมเกรงอกเกรงใจทุก ๆ คนที่ไม่สูบบุหรี่ จึงไม่เคยสูบบุหรี่ในที่ ๆ ไม่สมควร...
เคยแม้กระทั่งกระทืบคนที่สูบบุหรี่ในลิฟ คอนโดฯ ที่ผมอาศัย เพราะห้ามหลายหนแล้วไม่ฟัง
ทว่าขณะเดียวกัน ก็รับไม่ได้เช่นกัน ที่จะถูกก่นด่าหรือถูกแสดงกิริยาที่ไม่เคารพสิทธิส่วนตัวของผม...

...ผมประกาศตัวชัดเจนครับ ว่าเป็นอริทางความคิดกับแนวคิดอย่างสุดขั้วของ สสส. (สถาบันส่งเสริมสุขภาพไทย) และมีคำถามว่า งบประมาณหลายสิบล้านบาทกับไอ้ป้ายรณรงค์แต่ละโครงการณ์ย่อยนะ ทำเพื่ออุดมการณ์กันจริงหรือ?

กลับมาเรื่องกระทู้นี้... เมื่อผมเสนอความคิดอ่านออกมาในตอนแรก ก็แค่ทัศนะเสรีชนคนหนึ่งเท่านั้นที่เห็นว่ามันมีทางออกอื่นที่น่าจะมีเหลุมีผลมากกว่า อัตตาคติ... แต่ทำไปทำมา กระทู้นี้ดูเหมือนจะกลายเป็นกระทู้ต่อต้านคนสูบบุหรี่ ผมเลยรู้สึกว่าตัวเองกำลังมาอยู่ผิดที่ผิดทาง ก็เท่านั้นครับ...

อย่างไรก็ตาม ผมซาบซึ้งน้ำใจมิตรสหายหลาย ๆ คนครับ...
และจะหาเวลาให้ได้สำหรับไปนั่งเคลียร์กับน้าป๋อ ทั้งคืน!

ตอนนี้ ขออนุญาตไปสูบบุหรี่สักมวนสองมวนก่อนนะครับ...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
14-01-2008, 23:38
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: การให้สถานบันเทิงทุกแห่งเป็นสถานที่ปลอดบุหรี่ - by LittleNomad - 14-01-2008, 23:38

Forum Jump: