Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สั่งทำกีต้าร์
Author Message
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Likes Given: 0
RE: สั่งทำกีต้าร์
gong_bee_gees Wrote:ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ อยากทราบว่า ถ้าเราไม่มีไม้มาทำกีต้าร์ ช่างเขาจะช่วยสั่งไม้ให้มั้ยครับ และถ้างบ 25,000-30,000 สั่งทำกีต้าร์ solid cedar top & solid rosewood back&side จะพอมั้ยครับ ขอบคุณครับ

cedar ไม่มี laminate อยู่แล้วครับ เพราะมันทำไม่ได้

สเปคที่ต้องการ ก็ทำได้อยู่ครับ แต่ไม้ rosewood ที่ได้มาอาจจะเป็นเศษไม้ที่เหลือจากการคัดทิ้ง ซึ่งก็ไม่รู้ว่าเสียงจะออกมาสมปรารถนาหรือเปล่า

ส่วนไม้ที่จะเอามาทำกีตาร์ ส่วนใหญ่ช่างบ้านเราก็สั่งให้อยู่แล้ว แต่บ้านเราเสียเปรียบต่างประเทศที่มีวัตถุดิบให้เลือกเป็นกองๆ พอสั่งแผ่นไหนมาก็ต้องทำแผ่นนั้น ไม่มี stock ให้เลือก ให้ลองเสียง

แต่ส่วนใหญ่แล้ว กีตาร์ custom ในบ้านเราจุดประสงค์สูงสุดก็ผู้สั่งทำ มักจะไม่ใช่เสียงที่ดีเลิศครับ แต่เป็นความสุขทางใจมากกว่า SmileSmile
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
12-01-2008, 00:22
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: สั่งทำกีต้าร์ - by .::.pOoH.::. - 12-01-2008, 00:22

Forum Jump: