Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ในบ้านสีฟ้านี้..
Author Message
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
RE: ในบ้านสีฟ้านี้..
ผมมีความคิดเห็นว่าเรื่องอะไรก็ตามที่มีศาสนาเป็นส่วนเกี่ยวข้องมักเป็นอะไรที่ต้องมีความละเมียดละไมเป็นพิเศษ เพราะมันไม่ใช่เป็นเพียงแค่หนัง แต่หนังยังเป็นสิ่งที่สะท้อนหรือเป็นตัวแทนของชาตินั้นๆด้วย เช่นหนังจากฮอลีวูด ก็จะสร้างให้ อเมริกาเป็นฮีโร่ เป็นพระเอก มีพลังอำนาจทั้งความคิด และอาวุธ เทคโนโลยี จนทำให้คนส่วนใหญ่ที่ดูหนังจากอเมริกามีความเชื่อในใจว่าน่าจะเป็นจริงหรือเก่งจริงหรือทำได้จริง

ดังนั้นผู้กำกับภาพยนตร์ส่วนมากที่ถูก กบว เซ็นเซอร์ ชอบมากที่จะแสดงความคิดหรือสิ่งที่อยากสื่อออกมาในรูปของหนัง (ผมอาจไม่ถูกต้องนักนะครับ) แล้วบอกว่ามันเป็นความจริง มันเป็นศิลป ให้คนดูเป็นคนตัดสิน แต่ลืมมองไปว่าคนดูมันไม่ได้มีวิจารณญาณทุกคน เพราะอายุก็ไม่เท่ากัน ความคิดความอ่านก็ไม่เหมือนกัน

ผมเคยมีเพื่อนชาวจีนมาเลย์ท่านหนึ่ง ตอนนั้นเรียนที่ต่างประเทศเหมือนกัน ทุกวันศุกร์สถานีโทรทัศน์ช่อง 5 (channel 5) จะมีหนังแนวอีโรติก (ค่อนข้างหวือหวามากกว่าเมืองไทยมากๆ เพราะมีท่วงท่าประกอบ) เราก็จะมานั่งดูด้วยกัน (เพราะผมก็ไม่ค่อยได้ดู) ผมก็เลยถามเพื่อนผมว่าทำไมยูถึงต้องมาตั้งหน้าตั้งตาดูทุกวันศุกร์จังเลย เพื่อนผมก็บอกว่าก็อยู่ที่มาเลย์ไม่มีให้ดู รัฐบาลไม่ปล่อยให้หนังแบบนี้ออกมาให้ดู เพราะว่าประเทศมาเลย์เป็นประเทศที่เคร่งศาสนาประเทศหนึ่งเหมือนกัน ผมก็เลยกลับมานั่งคิดว่าเออประเทศนี่ก็เคร่งจังเลย แม้แต่สิ่งที่เป็นธรรมชาติ แต่ว่ามันมีความไม่เหมาะสมในแง่ต่างๆเขาก็ยังแบนออก พอลองมาดูเมืองไทยกลับปล่อยให้สิ่งเหล่านี้ออกสู่สายตาคนดูแล้วบอกทีหลังว่ามันเป็นธรรมชาติ มันเป็นสิ่งที่เกิดขึ้นจริง ไม่เห็นจะผิดตรงไหนเลย ก็แปลกดีเหมือนกัน

ผมขอโทษด้วยนะครับถ้าหากเพื่อนมีความคิดเห็นแตกต่าง แต่ว่าเป็นความคิดเห็นของผม และประสบการณ์ที่เคยคุยกับเพื่อนต่างชาติครับ
(แต่พอคุยกับเพื่อนชาวแคนาดา ซึ่งนั่งดูเหมือนกันเพื่อนผมคนนี้บอกว่าไม่เห็นแปลกที่บ้านเขาก็มีออกเยอะไป กอดจูบกันกลางถนนก็ไม่เห็นผิดปกติอะไร..... แหม.. ก็วัฒนธรรมและรากเหง้าของประเพณีมันต่างกันนี่นา)
06-01-2008, 10:36
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ในบ้านสีฟ้านี้.. - by Maow - 06-01-2008, 10:36

Forum Jump: