Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ภาพบางส่วนจากคืนวันศุกร์ถึงเช้าตรู่วันเสาร์จ้า
Author Message
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

Likes Given: 0
RE: ภาพบางส่วนจากคืนวันศุกร์ถึงเช้าตรู่วันเสาร์จ้า
ทำให้โค๊กชัดได้จ้า มีสองวิธี

1 ปรับรูรับแสงให้แคบลง ยิ่งแคบเท่าไหร่ ความชัดลึกก็จะยิ่งมีมาก
เรียกว่าปรับค่า F ให้มีตัวเลขสูงๆครับ ยิ่งสูงยิ่งชัด แต่นั่นหมายถึง ชัตเตอร์ Speed จะเยอะตามไปด้วย
ในที่แสงน้อย อาจจะทำให้ภาพไหวได้ ต้องอาศัยขาตั้งกล้องครับ

2 ใช้เลนส์ชนิด Tilt-Shift
เจ้าเลนส์ตัวนี้สามารถจับ Focus ในแนวระนาบเฉียงได้ แต่ราคาสูงหน่อย เหมาะกับมืออาชีพมากกว่าครับ
[Image: myworkspace.jpg]
22-12-2007, 23:49
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ภาพบางส่วนจากคืนวันศุกร์ถึงเช้าตรู่วันเสาร์จ้า - by yodchula - 22-12-2007, 23:49

Forum Jump: