Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
แบบว่าโผล่มา...สวัสดีครับ..
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: แบบว่าโผล่มา...สวัสดีครับ..
สวัสดีครับ

เพิ่งใด้ข่าวว่าเจ้า Chet Atkins CEC มีอาการติดฯดับฯและมีเสียงครอกแครก อาการแบบนี้ Gibson ของผมเป็นทุกตัวครับ
ถ้าไม่ใด้ใช้งานนานฯ สงสัยว่ามันจะแพ้ฝุ่นเมืองไทย ตามปกติผมจะใช้น้ำยาล้าง contact ของ Philips เป็นประจำ กีต้าร์ไฟฟ้า
ยี่ห้ออื่นก็เป็นนะครับแต่ Gibson นี่งอแงสุดเวลานอนในกล่องนานเป็นเดือน

การล้าง contact ให้ฉีดน้ำยาเข้าไปที่ volume, tone และ ตัวปรับ volume 6 ตัวของ piezo ใต้ฝาครอบด้านหลัง
แล้วหมุนไปหมุนมา(น้ำยาจะระเหยไปเองครับ) ตรงแจ็คให้ฉีดใส่ cotton bud แล้วเสียบเข้าไปเช็ด ความจริงผมน่าจะ
ล้างให้ก่อนแต่วันนั้นรีบเอากีต้าร์ไปให้เลยไม่ใด้ล้างครับ

กีต้าร์ที่มีอาการติดฯดับฯเกิดเพราะหัวแจ้คหลวมครับยิ่งเป็นสาย Monster นี่แหละตัวดีเลย ผมจะใช้เฉพาะแจ้ค Neutrik ของ
เยอรมันเท่านั้นครับ

ถ้าน้ากีต้าร์เก่าช่วย PM ที่อยู่มาให้ผม อาทิตย์หน้าผมจะส่ง contact cleaner และสายแจ้ค Neutrick ไปให้ทาง EMS ถ้ายังไม่หาย
ก็เอากีต้าร์มาคืนผมเพราะมันอยู่กับผมมาสิบปีแล้วไม่เห็นมันงอแงเลย
14-12-2007, 12:06
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: แบบว่าโผล่มา...สวัสดีครับ.. - by pood - 14-12-2007, 12:06

Forum Jump: