Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สอบถามราคาครับ
Author Message
sanghais Offline
Member

Likes Given: 0
RE: สอบถามราคาครับ
gong_bee_gees Wrote:แล้วกระดูกอะไรที่แกร่งที่สุดเหรอครับ แล้วกระดูกขัดมันนี่พอใช้ได้รึเปล่าครับ

ความแกร่งนี่ไม่ค่อยเกี่ยวกับกระดูกของอะไรครับ. จะอธิบายยังไงดี ยกตัวอย่างเช่น งาช้างดีกว่า สมมุติได้งาช้างมาทั้งงาเลย คิดว่า งาอันนั้น จะแกร่งเท่ากันทุกส่วนไหนครับ? ส่วนปลายหรือส่วนโคนที่แกร่งกว่า? สมมุติว่าส่วนโคนแกร่งกว่า..เจ้าส่วนโคน นี่เส้นผ่าศูนย์กลาง อาจจะ 3-4 นิ้ว ทีนี้คำถามต่อมาคือ ส่วนด้านนอก หรือ ตรงแกนงาแกร่งกว่าครับ? คำถามแยะเลยใช่ไหมครับ..นี่ยังไม่ได้ถามนะครับว่า ถ้ามีงาใหม่มาอีกอันแล้วคนขายบอกว่า งาอันที่แล้ว ช้างอายุน้อยแค่ 20กว่าปีเอง แต่อันใหม่นี้ช้างอายุแยะ 80กว่าปี..

พอเห็นภาพไหมครับ งาเหมือนกัน 2อัน แกร่งไม่เท่ากัน เลือกมาอันนึงแล้วว แต่ละส่วนก็ยังแกร่งไม่เท่ากันอยู่ดี...

ถ้าเอามางา มาเทียบกับกระดูก ยิ่งยากใหญ่ เพราะไม่มีความรู้ว่า
1. กระดูกวัวอายุ 10 ปี, กระดูกควายอายุ 20 ปี, กระดูกอูฐอายุ 15 ปี, กระดูกช้างน้ำอายุ 40 ปี กับ งาช้างอายุ 80ปี อันไหนแกร่งกว่า?
2. สมมุติคิดว่ากระดูกวัวแกร่งกว่า ก็ต้องถามต่ออีกว่า เอากระดูกส่วนนั้นมาจากตรงไหน? เพราะกระดูกวัวทั้งตัว คงแกร่งไม่เท่ากันแน่นอน.
3. กระดูกวัวตรงที่อ่อนที่สุด ยังจะแกร่งกว่า งาช้างอายุ 80ปี อีกไหม?? อื่มม..เริ่มยากแล้วใช่ไหมครับ? Big Grin

ทีนี้กลับมาที่คำถามที่ว่า กระดูกปลา, กระดูกวัว, กระดูกควาย, กระดูกอูฐ, กระดูกช้างน้ำ อันไหนแกร่งกว่า? ขออภัยด้วย จนปัญญาจริง..จริง..ครับ...Sad

ยิ่งตอนซื้อนี่ ยิ่งยากใหญ่ เพราะ ถ้ากระดูกปลาวาฬมา 1ตัว , กระดูกวัวมา 1ตัว, กระดูกควายมา 1ตัว, กระดูกอูฐมา 1ตัว, กระดูกช้างน้ำมา 1ตัว เอามาตัดออกมาเป็นชิ้นแล้วเอามารวมกัน ซื่งอาจได้ไม่ต่ำกว่า 1,000,000ชิ้น ถามว่าชิ้นไหนแกร่งกว่าชิ้นไหน?? โหย!!! ไม่มึนจะไหวหรือครับ..
05-12-2007, 22:46
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: สอบถามราคาครับ - by Guitar G I G -G O K - 04-12-2007, 11:29
RE: สอบถามราคาครับ - by sanghais - 05-12-2007, 22:46
RE: สอบถามราคาครับ - by Guitar G I G -G O K - 07-12-2007, 14:09

Forum Jump: