Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สอบถามราคาครับ
Author Message
sanghais Offline
Member

Likes Given: 0
RE: สอบถามราคาครับ
gong_bee_gees Wrote:
.::.pOoH.::. Wrote:ส่วน nut กับ saddle ที่เป็นกระดูก ไม่มียี่ห้อไหนเสียงดีกว่าหรอกครับ

แต่น่าจะตั้งคำถามว่าเปลี่ยนเพื่ออะไร ของเก่าที่ติดมากับกีตาร์เป็นวัสดุอะไร
การเปลี่ยนแต่ nut กับ saddle เป็นกระดูก ไม่ได้ทำให้เสียงดีขึ้นมาเท่าไหร่ครับ ผมเคยลองมาแล้ว

ช่วงหลังๆพวกกระดูกเค้าไม่นิยมกันแล้วด้วยครับ เพราะมันมีรูพรุนเต็มไปหมด (ตามองไม่เห็น)

ถ้าสมมติว่า nut & saddle ที่ติดมามันเป็นพลาสติกธรรมดาล่ะครับ ควรเปลี่ยนเป็นอะไรดีครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ ขอบคุณครับ

กระดูกมีหลายชนิดครับ บ้านเราก็ที กระดูกวัว, กระดูกควาย เป็นต้น ถ้าต่างประเทศก็มี กระดูกปลา, กระดูกวัว, กระดูกอูฐ, กระดูกช้างน้ำ เป็นต้นครับ. ความแข็งของกระดูกแต่ละชนิดก็ไม่เท่ากัน.

เท่าที่เคยลอง กระดูกที่มีความแกร่งมาก จะให้เสียงที่สดใสกว่า กระดูกที่ไม่ค่อยแกร่ง( ไม่แกร่ง อาจเพราะมีรูพรุน อย่างที่น้าpOoH แกว่าก็ได้นะครับ ).

กลับมาที่คำถาม ว่า " ของเก่าเป็นพลาสติกธรรมดา ควรเปลี่ยนเป็นอะไรดี " ถ้าคำว่าพลาสติกธรรมดา หมายถึงพลาสติกแบบเดียวที่อยู่ในกีต้าร์Yamaha รุ่นถูก..ถูก...เป็นต้น...อย่างนั้นเปลี่ยนแป็นกระดูกอะไรก็ดีกว่าครับ( IMHO ).. แต่จะดีกว่าแบบ ได้ยินชัดเจน หรือ ไม่ชัด ก็คงขึ้นอยู่กับว่า ได้กระดูกแกร่งมากน้อยแค่ไหนครับ...Big Grin
05-12-2007, 08:27
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: สอบถามราคาครับ - by sanghais - 05-12-2007, 08:27
RE: สอบถามราคาครับ - by Guitar G I G -G O K - 04-12-2007, 11:29
RE: สอบถามราคาครับ - by Guitar G I G -G O K - 07-12-2007, 14:09

Forum Jump: