Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ถามเกี่ยวกับเรื่องของไม้กับทรงของกีต้าร์ครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ถามเกี่ยวกับเรื่องของไม้กับทรงของกีต้าร์ครับ
คำถามแบบนี้ตอบไม่ถูกหรอกครับเพราะกีต้าร์ "เสียงที่ดีที่สุด" มันไม่มีในโลกนี้เหมือนกับผู้หญิงที่สวยที่สุดก็ไม่มีหรอก ต่อให้เป็นนางงามจักรวาล
ก็ตามเดี๋ยวเดียวก็มีคนใหม่ที่สาวกว่าและสวยกว่า

กีต้าร์ดีฯทุกยี่ห้อเขาต้องมี character เสียงของตัวเอง ถ้าเป็นยี่ห้อที่ผมคุ้นเคยเช่น Martin, Taylor, Gibson, Guild, Lowden
นี่ผมหลับตาฟังก็พอเดาใด้ว่าเป็นยี่ห้ออะไรแต่จะให้เดาว่าทรงอะไรหรือใช้ไม้อะไรนี่ไม่มีทางครับ

กีต้าร์บางรุ่นอย่างเช่น Taylor 814 หรือ Lowden O35 มีไม้ให้เลือกเป็นสิบชนิดนะครับ ถ้าเขาคิดว่ามีไม้หน้าและหลังชนิดใดเสียงดีที่สุด
เขาคงไม่ทำมาให้คุณเลือกหรอก แน่นอนว่าไม้แต่ละชนิดให้เสียงไม่เหมือนกันแต่ก็ไม่มากมายเสียจนไปเปลี่ยนลักษณะเสียงของกีต้าร์จนคุณ
ไม่รู้ว่ามันยี่ห้ออะไรหรอก

ลักษณะเสียงของ Tonewood ชนิดต่างฯดูใด้ที่นี่ครับ

http://www.breedloveguitars.com/instrume...ewoods.php
29-11-2007, 13:45
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ถามเกี่ยวกับเรื่องของไม้กับทรงของกีต้าร์ครับ - by pood - 29-11-2007, 13:45

Forum Jump: