Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ช่วยไอ้อ้วนด้วยครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ช่วยไอ้อ้วนด้วยครับ
น้า Pooh เล่นกาวตราช้างเลยหรือครับ แล้วคราวนี้ถ้าต้องส่งกลับไปเคลมตัวใหม่มันจะแกะออกหรือเปล่า

ที่ว่าเสียงหึ่งฯนี่มันเป็นยังไงครับ ถ้าเป็นเสียงจี่นี่เกิดเพราะ Ground ไม่แน่น ถ้าเป็นเสียง hum เกิดเพราะ ground loop
ต้องย้ายจุด ground ใหม่ ผมเดาว่าเป็นเสียง hum เนื่องจาก ground ของไมโครโฟนกับเพียชโซ่มันไม่ลงจุดเดียวกัน
ตอนติดตั้งมากกว่า

ปํญหาหนึ่งของการลองเสียงที่ร้านช่างจงคือแกใช้แอมป์กีต้าร์ไฟฟ้าลองมันเลยไม่ใด้ยินเสียงพวกนี้ ถ้าเป็นร้านช่างนิดจะมีแอมป์
AER ให้ลองเสียงรบกวนออกมาหมดครับถ้ามีแต่ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าหลานช่างนิดจะแก้ใด้หรือเปล่าเพราะจบเอกดนตรีมาจาก
จุฬาฯไม่ใด้จบทางไฟฟ้า

ถ้าเป็นผมผมจะเอา Takamine Triax ตัวเดิมที่ผมติดใอ้อ้วนอยู่มาใช้ก่อนเพราะเสียงมันก็ไม่ใด้ห่วยกว่า Fishman หรอก กีต้าร์
เสียงดีนี่ติด pickup อะไรก็เสียงดีครับ ส่วนเจ้า Fishman นั้นผมส่งกลับไปเคลมที่อเมริกาแน่นอนเพราะน่าจะเป็นปํญหาที่ตัวแผงวงจร
มากกว่า (ผมใช้รุ่นนี้อยู่สี่ตัวไม่เห็นมีปัญหาซักตัว) ถ้าส่งกลับน่าจะโดนค่าส่งไปกลับประมาณพันกว่าบาทครับ ภาษีไม่ต้องเสีย

หวังว่าคงงัดออกมาใด้นะครับ ถ้าน้าตู่ขาย Triax ไปแล้วมายืมของผมไปใช้ใด้เพราะมีของใหม่อยู่อีกตัวนึงที่บ้าน (ซื้อมากะว่าจะติดให้
McIlroy แต่ยังทำใจไม่ใด้)
27-11-2007, 12:02
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
hidden - by ping - 26-11-2007, 21:25
RE: hidden - by .::.pOoH.::. - 26-11-2007, 21:31
RE: hidden - by san - 27-11-2007, 11:07
RE: ช่วยไอ้อ้วนด้วยครับ - by pood - 27-11-2007, 12:02

Forum Jump: