Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
1 คำถามโง่ๆ จากเด็กบ้าๆคนนึงครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: 1 คำถามโง่ๆ จากเด็กบ้าๆคนนึงครับ
ชนิดและคุณภาพของกล่องก็เป็นตัวกำหนดว่ากล่องของคุณมันรั่วแค่ไหน กล่องที่รั่วน้อยสุดคือกล่องไฟเบอร์ที่มีคิ้วอาลูมีเนี่ยมตรงฝาปิดแต่ถ้าเป็นกล่องจากจีนราคาสองพันกว่าบาทมักหล่อมาไม่ดีและพอเก่าก็เริ่มบิดเบี้ยวทำให้ปิดไม่สนิทครับ กล่องที่รั่วน้อยเหมือนกันคือกล่อง semi-hard case ที่เป็นแบบฝารูดซิป ส่วนกล่องไม้นั้นรั่วมากสุดครับ

ก่อนจะใส่ silica gel ในกล่องต้องไล่ความชื้นในกล่องก่อนโดยใช่ที่เป่าผมเป่าครับ ตอนหยิบกีตาร์ออกมาเล่นก็ควรปิดกล่องใว้ ถ้าเก็บใว้โดยไม่เปิด silica gel 200 กรัมจะอยู่ใด้ 10-20 วันก่อนที่จะต้องเอามาไล่น้ำออกครับ

Silica gel นั้นมีทั้งชนิดสีและชนิดขาว ชนิดสีจะเปลี่ยนสีจากสีน้ำเงินเป็นสีม่วงเมื่อหมดสภาพ ผมแนะนำให้ใช้แบบผสมเพราะราคาถูกลงเยอะและบอกสภาพใด้เหมือนกัน Silica gel นั้นไม่มีการเสื่อมสภาพเพราะมันคือเมล็ดทรายแต่สีที่เคลือบจะค่อยๆจางลงไปตามอายุ ถ้าสีจางก็ใช้วิธีชั่งน้ำหนักใด้ครับ อย่าง silica gel ถุง 200 กรัมเมื่อดูดน้ำเต็มจะหนัก 280 กรัมเป็นต้น

วิธีการไล่ความชื้นนั้นผมใช้การอบในเตาที่ 120 องศา C เป็นเวลาสามชั่วโมงแต่จะใช้วิธีอื่นก็ใด้ครับ

ถ้าต้องทิ้งกีตาร์ใว้เป็นเดือนผมแนะนำให้ใส่ silica gel แล้วใช้ถุงขยะขนาดใหญ่ใส่กล่องกีตาร์เพื่อไม่ให้ความชื้นในอากาศด้านนอกถ่ายเทเข้าไปใด้ครับ

ถ้าคุณมีกีตาร์เป็นร้อยตัวก็ควรใช้การเปิดแอร์หรือใช้เครื่องไล่ความชื้นในห้องเก็บกีตาร์ครับเพราะคุณคงไม่มีเวลามาเปลี่ยนถุง silica gel หรอก
20-07-2013, 14:20
Find Like Post Reply
[-] The following 2 users Like pood's post:
เม็ดพริก (20-07-2013), bossy (23-07-2013)

Messages In This Thread
RE: 1 คำถามโง่ๆ จากเด็กบ้าๆคนนึงครับ - by pood - 20-07-2013, 14:20

Forum Jump: