Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
1 คำถามโง่ๆ จากเด็กบ้าๆคนนึงครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: 1 คำถามโง่ๆ จากเด็กบ้าๆคนนึงครับ
สำหรับกีตาร์แล้วความชื้นน่ากลัวกว่าความร้อนครับ อุณหภูมินั้นมีผลต่อการยืดหดตัวของไม้น้อยมากและถ้าไม่เอากีตาร์ไปตากแดดก็คงไม่มีผลที่จะทำให้กาวละลายใด้ครับ

http://www.ehow.com/how-does_4742977_woo...tract.html

ผู้ร้ายตัวจริงที่ทำให้กีตาร์พังคือ "ความชื้น" ครับ เรื่่องนี้เป็นเรื่องที่มีคนเข้าใจผิดๆมากที่สุดจนผมไม่รู้ว่าจะเริ่มต้นอธิบายยังไงดีแต่วันนี้จะพยายามอธิบายแบบง่ายๆดูเป็นครั้งแรกครับ

คนส่วนใหญ่เมื่อพูดถึงความชื้นในอากาศก็มักเข้าใจว่ามันคือความชื้นสัมพัทธ์ (Relative Humidity) ความจริงแลวตัวเลขความชื้นสัมพัทธ์ (RH) มันมีผลกับความรู้สึกของคนแต่ไม่มีผลกับกีตาร์เลยครับ ลองดูตัวเลขข้างล่างครับ

[Image: UCojq3.jpg]

http://www.usa.com/rank/alaska-state--av...y-rank.htm
http://www.weather-and-climate.com/avera...k,Thailand

ในกราฟข้างบนผมลงเทียบความชื้นเฉลี่ยในกรุงเทพฯกับ Alaska ให้ดู จะเห็นใด้ว่าเมืองส่วนใหญ่ใน Alaska มี RH เฉลี่ยเกิน 80% แต่กรุงเทพมี RH น้อยกว่า 80% แต่ทำไมกีตาร์ในอาลาสก้าถึงมีแต่หดไมมีบวมซักตัว

ความชื้นที่มีผลกับกีตาร์คือ specific humidity หรือ mixing ratio ครับ มันคือตัวเลขที่บอกถึงปริมาณไอน้ำในอากาศโดยมีหน่วยเป็น กรัมต่อกิโลกรัม ที่จุด dew point (RH = 100%) ปริมาณไอน้ำในอากาศจะมีความสัมพันธ์กับอุณหภูมิดังนี้

[Image: wx16yd.jpg]

พอมาถึงตรงนี้อย่าเพิ่งเริ่มงงนะครับ ผมจะพยายามอธิบายแบบง่ายๆว่าทำไมกีตาร์ในอาลาสก้าถึงใด้หดแต่ในเมืองไทยถึงใด้บวมทั้งๆที่มีความชื้นสัมพัทธ์ใกล้เคียงกัน

ตัวเลข RH นั้นเป็นตัวเลขของอากาศภายนอกครับ ในอาลาสก้าอากาศภายนอกมีอุณหภูมิเฉลี่ยที่ 20 องศา F ซึ่งคนคงอยู่ไม่ไหวก็เลยต้องเอา heater มาเพิ่มอุณหภูมิให้เป็น 70 องศา การเพิ่มอุณหภูมินั้นถ้าไม่ใด้เติมน้ำเพิ่มก็จะทำให้ RH ลดลงครับ

RH = 80%, Temp. = 20F, Mixing ratio = 2 g/kg
Mass of water vapor per KG = 2x0.8 = 1.6 gram

ที่อุณหภูมิ 70 องศา F ปริมาณไอน้ำที่ 100% RH = 15 gram
ดังนั้น new RH = 1.6/15 = 10.7% ซึ่งรับรองใด้ว่ากีตาร์ท้องยุบและไม้หน้าแตกแน่นอนถ้าไม่มีการเติมไอน้ำเพิ่ม

ส่วนในกรุงเทพฯนั้นเป็นเรื่องตรงกันข้าม ถ้าอุณหภูมิข้างนอกอยู่ที่ 95องศา F และ RH = 80% จะมีปริมาณไอน้ำอยู่ที่ 35x0.8 = 28 g/kg
ถ้าเราเปิดแอร์ให้อุณหภูมิลดเหลือ 70 องศา จุดอิ่มตัวของไอน้ำจะอยู่ที่ 15 g/kg ดังนั้นไอน้ำในอากาศจะกลายเป็นหยดน้ำและหายไปเกือบครึ่งจาก 28 g/kg เหลือ 15 g/kg ซึ่งก็เท่ากับว่าการขยายตัวของไม้จากการดูดซับไอน้ำจะลดไปเกือบครึ่งด้วยครับทั้งๆที่ RH = 100%

ผมเห็นมีหลายคนแนะนำให้ไปซื้อเครื่องวัดความชื้นเพื่อป้องกันไม่ให้กีตาร์บวม ผมก็สงสัยเหมือนกันว่ามันป้องกันใด้ยังไง จำใว้แค่ว่ากีตาร์ที่อยู่ห้องแอร์มันไม่บวมแน่นอนก็พอครับ

อีกเรื่องหนึ่งที่เป็นความเชื่อแบบไม่ค่อยมีเหตุผลคือเรื่องวัสดุดูดความชื้นพวก silica gel เรื่องนี้เดี๋ยวค่อยมาเล่าต่อครับ
19-07-2013, 13:15
Find Like Post Reply
[-] The following 3 users Like pood's post:
เม็ดพริก (19-07-2013), napman (19-07-2013), piggyprince (26-07-2013)

Messages In This Thread
RE: 1 คำถามโง่ๆ จากเด็กบ้าๆคนนึงครับ - by pood - 19-07-2013, 13:15

Forum Jump: