Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 1 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ซือ้ Kyairi ทรง om, ooo
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ซือ้ Kyairi ทรง om, ooo
เมื่อเช้านี้เจ้าของกระทู้โทรฯมานัดลองกีตาร์และถามว่าผมมี K. Yairi ทรงเล็กที่เคลือบแบบ full gloss หรือเปล่า ผมก็ตอบว่าไม่มีเพราะ Angel Series นั้นเป็น semi-gloss finish ทุกตัวครับ

พอมาถึงบ้านเพิ่งนึกออกว่าก่อนที่จะเข้าไปนอนโรงพยาบาลก็ซื้อรุ่นที่เคลือบ full gloss ไว้หนึ่งตัวแต่ลืมสนิทเลยครับเพราะมันเป็นกีตาร์ที่ใหม่จนไม่อยากเอาออกมาเล่น เมื่อกี้เลยเอาออกมาถ่ายรูปครับ

K. Yairi มีรุ่นยอดนิยมราคาประหยัดคือรุ่น G-1F ที่ใช้ Gibson LG-1 เป็นต้นแบบ รุ่นนี้มีขายทั่วโลกและในเมืองไทยผมก็เคยเห็นอยู่หลายตัว ผมไม่เคยมีรุ่นนี้เพราะผมไม่ชอบสไตล์เสียงของ LG-1 ครับ (ลองไปหาฟังใน Youtube ใด้ครับ)

ส่วนตัวที่ผมมีเป็น รุ่น G-3F DBS ปี 2010 เป็นรุ่นที่ไม่มีในคาตาล้อกครับ รุ่นนี้ใด้ต้นแบบมาจาก Gibson LG-2 ที่เสียงแตกต่างกับ LG-1 เพราะใช้ X-bracing

GIBSON LG-2 (1942-1962)

[Image: SxMk1y.jpg]

K. YAIRI G-3F DBS เป็น long scale (25.5") แต่ LG-2 เป็นย short scale (24.75") ครับ

[Image: BdmPEC.jpg]

ไม้หน้าเป็น solid sitka spruce ไม้หลังและข้างเป็น figured maple

[Image: CAmnDi.jpg]

คอเป็น mahogany ชื้นเดียว

[Image: AbCQpG.jpg]

Fingerboard และ bridge ใช้ rosewood ลายสวยแต่คงไม่ใช่ madagascar หรอกครับ

[Image: 1xhugk.jpg]
[Image: h26uL8.jpg]

ตัวนี้มาพร้อมกล่องหรู เอกสารและอุปกรณ์เสริมครบทุกชิ้นครับ

[Image: QnU5OG.jpg]

ตัวนี้ยังไม่ใด้อัดเสียงนะครับ ใครสนใจก็เชฺิญมาลองเอง ราคา 22,000 บาทครับ
02-05-2013, 22:32
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ซือ้ Kyairi ทรง om, ooo - by pood - 02-05-2013, 22:32

Forum Jump: