Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ไม้หน้าเป็นแบบนี้ถือว่าปกติมั้ยครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ไม้หน้าเป็นแบบนี้ถือว่าปกติมั้ยครับ
กีตาร์โปร่งตามปกติไม้หน้าและไม้หลังจะโค้งขึ้นเล็กน้อย (26-36 ft. radius) ครับ ถ้าความชื้นมากขึ้นไม้จะขยายตัวแต่เมื่อขยายไม่ใด้เพราะติดไม้ข้างมันก็เลยโก่งมากขึ้นทำให้มีอาการ "ท้องป่อง" ถ้าความชื้นน้อยไปมันก็จะหดตัวจนเป็นเส้นตรง ถ้าเป็นเส้นตรงแล้วยังหดต่อมันก็ต้องแตกเป็นเรื่องธรรมดา

ดังนั้นอาการท้องยุบก็น่าจะเกิดจากความชื้นมากไปเหมือนกันแต่ทำไมมันถึงงอตัวกลับด้านคงต้องดูที่ bracing pattern ครับ

[Image: j00aVP.jpg]

ผมคิดว่าตามปกติเมื่อไม้หน้าขยายตัวมันต้องโก่งขึ้นทางเดียวเพราะติด tone bars ชิ้นใหญ่สองอันแต่ bracing ของ series 15 ดันมี tone bar ชิ้นเล็กชิ้นเดียวไม้หน้ามันเลยยุบตัวแทนครับ

ส่วนเรื่องชนิดของไม้คงไม่เกี่ยวเพราะ series 15 เลิกใช้ mahogany มาหลายปีแล้ว
19-04-2013, 14:48
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ไม้หน้าเป็นแบบนี้ถือว่าปกติมั้ยครับ - by pood - 19-04-2013, 14:48

Forum Jump: