Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กีต้าร์เสียงสูงขึ้น
Author Message
rasun Offline
Posting Freak

Likes Given: 6
RE: กีต้าร์เสียงสูงขึ้น
(30-01-2013, 03:31)Katayoot Wrote: เท่าผมเล่นอยู่ ร้านแรก เล่นด้านนอก อากาศชื้น สายจะหย่อนต้องตั้งขึ้น

เล่นร้านสอง ห้องแอร์ อากาศแห้งกว่า เสียงสูงขึ้น ต้องผ่อนลง

และหน้าหนาวต้องคลายคอเกือบ 2/3 รอบครับ

เข้าใจว่าไม้มันแห้งจะหดตัวและต้านแรงเหล็กขันคอได้มากขึ้นครับ

น่าจะอธิบายอย่างนี้ได้ครับ อย่าเพิ่งเบื่อนะครับ

ผมเชื่อว่าที่น้า katayoot สังเกตุไว้คงจะถูกต้อง เอากีต้าร์ไปเล่นในที่ๆอากาศชื้นแล้วเสียงต่ำลงต้องตั้งสูงขี้น พอเอาไปเล่นในที่อากาศแห้งๆเสียงกลับสูงขึ้นต้องตั้งให้ต่ำลง น่าจะเป้นผลของท้องป่อง/ท้องยุบมากกว่าคอโก่ง/คอแอ่นครับ

อากาศฃื้นไม้ขยายตัวทำให้ท้องป่อง(เสียงต่ำลง) + คอแอ่น(เสียงสูงขึ้น)
ไม้ท็อปเป็นไม้แผ่นบางๆมีพื้นที่ผิวกว้างขวางแต่มวลของไม้น้อย ในขณะที่คอมีมวลมากแต่พื้นที่ผิวน้อย ดังนั้นไม้ท็อปจะดูด/คลายความชื้นได้รวดเร็วกว่าไม้คอ เพราะฉะนั้นเมื่อเอากีต้าร์ออกมาเล่นนอกห้องซึ่งมีความชื้นมากเป็นเวลาสั้นๆ ไม่ได้เอาไปวางตั้งไว้เป็นวันๆ ท้องกีต้าร์จะป่องก่อนที่คอจะแอ่นทำให้เสียงต่ำลงครับ
Just for fun!
01-02-2013, 21:38
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: กีต้าร์เสียงสูงขึ้น - by rasun - 01-02-2013, 21:38

Forum Jump: