Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กีตาร์มีเสียงแปร่งๆ ตอนดีดเกิดจากอะไรอะคับ
Author Message
jeud Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
RE: กีตาร์มีเสียงแปร่งๆ ตอนดีดเกิดจากอะไรอะคับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆ คับ

สายกีตาร์มีแต่ละยี่ห้อมีบุคลิคเสียงไม๊คับ แต่ก่อนใช้มั่วๆ แล้วแต่หาซื้อไ้ด้ ช่วงหลังพยายามสังเกตุว่าแต่ละยี่ห้อเป็นอย่างไร เท่าที่ใช้มา 4-5 ยี่ห้อผมรู้สึกถูกใจของ Gibson ที่สุดคับ เคยใช้ D'ad EZ900 เบอร์ 0.010 เป็นรุ่นถูกของเค้า ใช้แล้วไม่ประทับใจเลยคับ ความรู้สึกคือเสียงกระด้าง เวลาตีคอร์ดเสียงดูตีกันมั่วๆ ผมยังจับคอร์ดไม่ดีมากเลยลองเปลี่ยนมาใช้เบอร์เล็กดู D'ad EZ890 เบอร์ 0.009 ยิ่งไปกันใหญ่ เกิดเสียงแปร่งๆ อย่างที่บอก ไม่ทราบว่ารุ่น EXP เบอร์ 11 นี่จะทำให้เสียงดีขึ้นใช่ไม๊คับ ปกติชอบเล่นแนวตีคอร์ดธรรมดาๆ ขอเสียงนุ่มๆ เล่นเกาสำหรับเพลงช้า แต่ไม่เล่นแนว Finger Style คับ

ถ้าใช้สายเบอร์ 11 จะทำให้แข็งขึ้น การ setup จะช่วยได้ใช่ไม๊คับ

ขอบคุณคับผม
03-10-2012, 18:53
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: กีตาร์มีเสียงแปร่งๆ ตอนดีดเกิดจากอะไรอะคับ - by jeud - 03-10-2012, 18:53

Forum Jump: