Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอถามน้า pood เรื่องติดตั้ง pickup ครับ
Author Message
gman Offline
Senior member

Likes Given: 6
RE: ขอถามน้า pood เรื่องติดตั้ง pickup ครับ
ไม่ค่อยรู้เรื่อง pickup เท่าไหร่นะครับ แต่เท่าที่ทราบถ้า piezo เป็นแบบ coaxial cable ที่เป็นสายกลมๆอย่าง Timber-line หรือ Highlander
เห็นเค้าว่าถ้าเซาะร่องให้โค้งรับกับสายจะได้เสียงเต็มประสิทธิภาพที่สุด
แต่ถ้าเป็น piezo ทั่วไปก็อาจจะไม่ต้องเซาะร่องตามที่น้า pood แนะนำครับ

แต่ผมเห็นในเว็บ dtar timberline ก็มีคู่มือติดตั้งทั้งแบบเซาะร่องโค้งและแบบไม่ต้องเซาะ คงเผื่อคนที่ไม่อยากเซาะร่อง
เพราะถ้าเซาะแล้วเกิดอยากเปลี่ยนกลับมามาใช้ piezo ทั่วไปก็ต้องเซาะกลับให้เรียบเหมือนเดิมครับ

มีใครเคยลอง coaxial ทั้งแบบเซาะร่องโค้งและไม่เซาะรึเปล่าครับ อยากทราบความเห็นว่าเสียงต่างกันมากน้อยขนาดไหนครับ
19-09-2012, 16:24
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ขอถามน้า pood เรื่องติดตั้ง pickup ครับ - by gman - 19-09-2012, 16:24

Forum Jump: