Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอผู้ที่มีความรู้เรื่องเอากีตาร์กลับไทยหน่อยครับ
Author Message
kongpatom Offline
Member

Likes Given: 0
RE: ขอผู้ที่มีความรู้เรื่องเอากีตาร์กลับไทยหน่อยครับ
ด้วยความเคารพ ถ้ามองแบบเปิดใจหน่อยผมว่าน้องเค้าจะคิดแบบนั้นผมว่าไม่แปลกครับ (ไม่เกี่ยวกับผิดหรือถูกนะครับ) แค่ไม่แปลก ก็สังคมไทยมันเป็นแบบนี้ คนไทยหลายล้านคนก็น่าจะคิดแบบเดียวกับเพื่อนของน้องเจ้าของกระทู้ ส่วนหนึ่งก็ผู้ใหญ่ทำให้ดูเป็นตัวอย่างเหมือนเป็นเรื่องปกติ เป็นช่องทางแบบนี้ใครๆก็อยากหาข้อมูลเพื่อได้สิ่งที่ต้องการในราคาถูกที่สุด เมื่อไม่นานข่าวออกมาเรื่องจับรถนำเข้าราคาแพงแบบคันละหลายสิบล้าน ผมจำตัวเลขไม่ได้ว่ารวมเป็นเงินภาษีกี่พันล้านหรือเท่าไหร่แน่ ส่วนเรื่องภาษีเงินได้ก็ตามที่คุณปู๊ดได้กรุณาให้ข้อมูล เท่าืที่ผมทราบบางอาชีพก็ไม่ต้องเสียภาษีเงินได้ พ่อตาผมทำนาขายข้าวได้แกไม่เคยต้องจ่ายภาษีขายข้าว แต่จ่ายภาษีที่ดิน หรือปุ๋ยเคมีที่บวกไปเรียบร้อยแล้ว ผมเองทำงานมาเกือบยี่สิบปี เงินเดือนก็ยังน้อยจนอยู่ในเกณฑ์ไม่เสียภาษีเงินได้ ขณะน้องสาวคลานตามกันมาทำงานหลังผมปีเดียว จ่ายภาษีเรตสามสิบกว่าเปอร์เซ็นต์ ส่วนเรื่องที่เจ้าของกระทู้ได้ทุน (เอาเงินภาษีของชาติไปเรียน) มันไม่เกี่ยวกันเลยกับเรื่องซื้อของ ถ้าเค้าไม่ไปเรียน หรือเรียนแล้วสมองไหลก็ว่าไปอย่าง เขามีคุณสมบัีติผ่านเกณฑ์รัฐบาลไทยมันก็จบตรงนั้นครับ มาเหน็บแนมพวกเจ้าหน้าที่ที่คอรัปชั่น กินเงินเดือนที่เป็นภาษีของพวกคุณเหมือนกัน แต่กลับใช้ตำแหน่งหาช่องทางโกงชาติหาเงินเข้ากระเป๋าตัวเองและพวกพ้อง ผมจะช่วยโพสเชียร์ด้วยคน
(This post was last modified: 24-08-2012, 21:54 by kongpatom.)
24-08-2012, 21:51
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ขอผู้ที่มีความรู้เรื่องเอากีตาร์กลับไทยหน่อยครับ - by kongpatom - 24-08-2012, 21:51

Forum Jump: