Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
คุณสมบัติที่ดีของ Acoustic Guitar
Author Message
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: คุณสมบัติที่ดีของ Acoustic Guitar
(20-07-2012, 11:51)Plysters Wrote: ถ้าถามเรื่องคุณสมบัติที่ดี นี่ผมว่างๆก็ขอเล่านิดนึงแล้วกันนะครับ
เรื่องคุณสมบัติมันน่าจะต้องแยก กับความชอบส่วนตัวอีกทีตามความเห็นผม
อย่าง voicing class ของ Ervin ที่ผมไปมาเค้าจะมีอยู่หนึ่งวันที่เป็น listening class
คือให้นั่งหันหลังในห้องเงียบๆ แล้วเรียงกีตาร์อของแต่ละคนสลับไปมารวมของเออวินด้วย โดยไม่มีใครรรู้

สิ่งที่ทุกคนจะต้องฟังแล้วเปรียบเทียบหลักๆมันจะแยกหัวข้อตามนี้นะครับ

บาลานซ์ของแต่ละสาย

เบสเรสปอนด์

โวลุ่ม

โปรเจคชั่นของเสียง

ซัสเทน

โอเวอร์โทน

ตวามชัดหรือ การแยกตัวของโน๊ต

แล้วก็ bloom sound ซึ่งอันนี้คนส่วนใหญ่ในคลาสก็งงๆว่ามันคืออะไร ผมก็ไม่รู้จะอธิบายยังไง

คือถ้าพูดในแง่ เพอเฟคชั่นนิส กีตาร์ที่มีเรื่องพวกนี้ครบถ้วน ก็ถือว่าเป็นคุณสมบัติของกีตาร์ที่ดีตามมาตรฐานโลก

แต่.... ความชอบของแต่ละคนมันเป็นอีกเรื่องนึงจริงๆ เพราะกีตาร์มันยังต้องเอาไปใช้งานในหลากหลายวัตถุประสงค์

น่าจะพอช่วยอะไรได้บ้างนะครับ

คำว่า คุณสมบัติที่ดี ตามกระทู้นี้ หมายถึง ที่ดีของใคร
ผมโพสต์เป็นความหมายกลางๆ ให้วิจารณ์กันไป
ดีคุณไม่ดีผม ดีผมไม่ดีคุณ ดีหมีไม่ดีงู ฯลฯ
ขอให้สังเกตว่า ผมใช้คำว่า "คุณสมบัติ" ไม่ใช้คำว่า "คุณลักษณะ"
เพราะอยากเน้นให้เห็นว่า เป็นสมบัติ เป็นของมีคุณค่า มีราคา ด้วยครับ

ที่หลายท่านได้กรุณาแสดงความเห็นกันมาบางส่วนแล้วนั้น เป็นสิ่งที่ต่างมุมมอง
ส่วนตัวแล้วผมคิดว่าถูกทุกความเห็น
แต่หลักใหญ่ๆ ผมเองจะไม่มองข้าม ตามที่น้องPlysters แยกหัวข้อมาด้วย
และผมจะรวบรวม โดยจะโพสต์เพิ่มเติมในโพสต์แรกไว้เร็วๆนี้
ยังคงรับฟังความเห็นเพิ่มเติมนะครับ

ลองนึกภาพเปรียบเทียบกันเองครับ
คุณสมบัติที่ดีของผู้หญิง
คุณสมบัติที่ดีของรถยนต์
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
20-07-2012, 12:42
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: คุณสมบัติที่ดีของ Acoustic Guitar - by povation - 20-07-2012, 12:42

Forum Jump: