Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอคำปรึกษาเรื่อง Harmonica ครับ
Author Message
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
RE: ขอคำปรึกษาเรื่อง Harmonica ครับ
ขอบคุณครับ
เดี๋ยวกลับบ้านแล้วผมจะไปหาเพลงฟังแล้วลองวิเคราะห์ตามที่น้าอธิบายครับ
ถ้ายังไงจะขอมาลองโพสต์ถามนะครับว่า เพลงๆ นั้นที่ผมหามาฟังเนี่ย ผมระบุคีย์ของเพลงถูกมั้ย

แล้วที่น้าอธิบายว่าเพลงของ Keb Mo ที่ผมโพสต์ไว้นั้น น่าจะใช้ Harmonica คีย์ C มาเป่าได้ง่ายกว่า Harmonica คีย์ G
คือหมายความว่า...
ผมจะใช้ Harmonica คีย์ C หรือ คีย์ G มาเป่าก็ได้
เพราะ Harmonica ทั้ง 2 คีย์นี้มีโน๊ตเกือบเหมือนกันทั้งหมด ยกเว้น Fกับ F# ใช่ไหมครับ (ผมหาตารางคีย์ Harmonica จาก Google มาเทียบด้วย)

[Image: skc-g.jpg]

คีย์ C มีโน๊ต C D E F G A B
ส่วน คีย์ G มีโน๊ต C D E F# G A B

ซึ่งตามตารางก็จะบอกว่า
คีย์ C ที่ไม่มีโน๊ต F# แต่ช่อง 2 และ 9 ที่โน๊ต G สามารถ Bend ให้เป็น Gb(F#) ได้
ส่วนคีย์ G ที่ไม่มีโน๊ต F แต่ช่อง 3 ที่โน๊ต F# ก็สามารถ Bend ให้เป็น F ได้ เหมือนกัน

สรุปว่า Harmonica ทั้ง 2 คีย์นี้ประกอบด้วยโน๊ตเสียงเดียวกัน เล่นแทนกันได้
แต่ผมต้องลองเล่นดูเองว่าใช้ Harmonica คีย์ไหนแล้วจะเป่าได้ง่ายกว่า หรือ Bend ได้ง่ายกว่า แล้วก็เลือกเอา
ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ

แล้ววิธีการเลือกว่าจะซื้อ Harmonica คีย์อะไร
ถ้าผมลองแกะเสียง Harmonica ออกมาเป็นกีต้าก่อน ดูว่าเสียงนี้อยู่ในช่องอะไรของกีต้าและเป็นโน๊ตอะไร
แล้วลองไปเทียบว่าโน๊ตนั้นๆ ที่แกะออกมาได้เนี่ย มีอยู่ใน Harmonica คีย์อะไร
แล้วผมก็ซื้อ Harmonica คีย์นั้น
แบบนี้ได้มั้ยครับ

ขอบคุณครับ
28-03-2012, 15:49
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ขอคำปรึกษาเรื่อง Harmonica ครับ - by dear709 - 28-03-2012, 15:49

Forum Jump: