Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
NEW PORTABLE PA SYSTEMS (Goodbye Yamaha StagePas)
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: NEW PORTABLE PA SYSTEMS (Goodbye Yamaha StagePas)
ความจริงที่ผมไม่ใด้ลองเสียง portable PA เลยซักชุดเพราะวันนั้นผมเดินซื้อชุดใหญ่สำหรับงาน outdoor อยู่ครับ กำลังขับของชุด PA นี่เชื่อถือไม่ใด้นะครับเพราะไม่มีมาตรฐานอุตสาหกรรมมาบังคับไม่ให้ตอแหลแต่ถ้าเป็นผุ้ผลิตรายใหญ่เขามักจะแอบๆบอกกำลังขับจริงมาในคู่มือครับ คนที่คุ้นกับเครื่องเสียงบ้านที่เขาบอกกำลังขับเป็น RMS power 20-20000 khz @ 0.1% distortion @ 4 ohms นี่เวลามาเจอกำลังขับของชุด PA นี่ต้องเตรียมหาตัวหารไว้ใด้เลยครับ

อย่าง Yamaha StagePas 300 นี่กำลังขับ 150x2 watts @ 1.0 khz @ 10% distortion ครับ ในคู่มือบอกว่าถ้าเป็น 1% distortion นี่กำลังขับก็เหลือแค่ 100x2 watts

[Image: stg300sp.jpg]

ส่วน Kustom นั้นไม่ตอแหลเพราะมีกำลังขับ 150x2 watts @ 1% distortion หรือความจริงแล้วแรงกว่า Yamaha ถึง 50% ครับ

[Image: p300sp.jpg]

ส่วน Fender นั้นไม่ยอมบอกว่ากำลังขับจริงๆเป็นเท่าไหร่กันแน่ครับ

ตอนนี้กระแส PA ตัวเล็กหิ้วง่ายกำลังมาแรงแต่ถ้าคุณมี Keyboard ก็ลืมพวก portable PA ไปใด้เลยครับ

PA ขุดเล็กทุกยี่ห้อนั้นใช้ woofer ตัวเล็กแค่ 8" หรืออย่างเก่งก็แค่ 10" ซึ่งรับ keyboard ไม่ไหวครับ ถ้าต้องการใช้กับ keyboard ขนาดลำโพง woofer ไม่ควรต่ำกว่า 12" ถ้าใช้กับเบสและกลองด้วยก็ต้อง 15" ถ้าไม่ใช้ subwoofer ครับ

วันนั้นผมถามที่เบ๊ว่าเขามี stage monitor ไหมก็เลยรู้ว่าเขามีหลายรุ่นเลยครับแต่เขาไม่เคยบอกใครเพราะเก็บไว้ขายส่งอย่างเดียว ผมเลยเลือกรุ่น Samson Auro 412 มาใช้หนึ่งคู่

Samson series นี้มีขนาด 12" และ 15" กำลังขับ 400 watts (250 w. RMS) ครับ

[Image: d412s.jpg]

ถ้าดูในสเป็คจะเห็นใด้ว่าน้ำหนักของรุ่น 12" ก็แค่ 16 กิโลเอง ซื้อมาหนึ่งคู่แล้วมาใช้กับ mixer ตัวละไม่กี่พันบาทก็จบครับ Powered speaker สองรุ่นนี้ดังสุดใด้ที่ 125 dB/1 m หรือดังกว่า StagePas 300 ประมาณสามเท่าครับ

ที่สำคัญคือราคาเพียงคู่ละ 22500 บาท บวกค่า mixer ด้วยก็แค่สามหมื่นบาทเองครับ
09-02-2012, 15:30
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: NEW PORTABLE PA SYSTEMS (Goodbye Yamaha StagePas) - by pood - 09-02-2012, 15:30

Forum Jump: