Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
นำไม้สัก มาทำกีตาร์ทั้งตัวได้มั้ยครับ??
Author Message
rasun Offline
Posting Freak

Likes Given: 6
RE: นำไม้สัก มาทำกีตาร์ทั้งตัวได้มั้ยครับ??
(03-02-2012, 10:11)arnon Wrote: เคยอ่านเจอว่าเคยมีคนเอาไม้ยมหอมมาทำด้วยเหมือนกันครับ

คนอินเดียใช้ทำเครื่องดนตรีครับ แต่ทำตัวไหนบ้างไม่ทราบ

เอามาทำ neck ของกีต้าร์คลาสสิคได้ดี

[Image: necko.jpg]

Uploaded with ImageShack.us

เอามาทำกีต้าร์ไฟฟ้าได้ทั้งตัว(ตัวซ้ายสุด)

[Image: electrictenorguitar.jpg]

Uploaded with ImageShack.us
ถามต่อ
1. ไม้ไทยที่เอามาทำกีต้าร์ได้ส่วนใหญ่จะได้แค่ back and side ไม่ทราบว่ามีไม้ไทยที่เอามาทำ top ได้ไหมครับ (นอกจากประดู่)

(อย่างจะเข้ก็ดูๆเหมือนจะมี soundboard คล้ายๆกีต้าร์เหมือนกันไม่รู้ว่าใช้ไม้อะไร)

2. ไม้ back and side ไม่จำเป็นต้อง quartersawn ใช่ไหมครับ อย่างเจ้าตัวไม้ชิงชันนั่น เพราะเห็นว่าแค่นี้เสียงก็เหลือกินเหลือใช้แล้ว แล้วไม้ top ถ้าหาไม้ไทยได้แต่คงจะหาที่เป็น quartersawn ยากมากจะใช้ได้ดีหรือเปล่า

Just for fun!
(This post was last modified: 03-02-2012, 12:29 by rasun.)
03-02-2012, 11:45
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: นำไม้สัก มาทำกีตาร์ทั้งตัวได้มั้ยครับ?? - by rasun - 03-02-2012, 11:45

Forum Jump: