Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เพลง standard jazz ขอหน่อยคร้าบบ
Author Message
folkussion Offline
Member

Likes Given: 4
RE: เพลง standard jazz ขอหน่อยคร้าบบ

บังเอิญผมไม่ใช่นักดนตรีเลยไม่สามารบตอบเรื่อง pattern ใด้ คงต้องรอน้า sarun มาตอบครับแต่ความจริงผมว่าคุณน่าจะเล่นเป็นแล้วนะครับเพราะเพลงไทยสมัยนี้ก็เป็นจังหวะ bossa nova ซะกว่าครึ่งนะครับ

[/quote]พี่กฤษณืกรุณามาให้ความรู้ตอน ตีสามเลยนะครับเนี่ย
ขอขอบคุณมากๆอีกครั้งครับ
คือเวลา ผมเล่นริทึ่มนะครับ แบบ บอซซ่าเนี่ยก็พอได้คือเล่นตามๆเขา เขาบอกว่าแบบนี้นะ บอซซ่า
แต่ว่า ผมไม่รู้ว่า ที่ผมเล่นตามเขาเนี่ยทำไมเขาเรียกแบบนี้
อย่างจังหวะ สวิง ต้องเล่นจังหวะอย่างไร 4/4 ตก ยก อย่างไร ทำไมเล่นแล้วเป็นสวิงได้
ส่วน pattern jazz เขาเล่นที่ผมรู้ก็แค่ คอร์ด II V I
อย่างนี้ต้องฟังเยอะๆใช่ไหมครับ
เพียงแต่ผมพังแล้วก็ไม่รู้ว่าเขาเรียกว่า จังหวะอย่างที่เขาเล่นคือจังหวะอะไรนะครับ
เช่นเพลงในคลิปที่พี่ อัพให้ผมก็ไม่รู้ว่าเขาเรียกว่าจังหวะอย่างไรครับ

หนุ่ม folkussion
(This post was last modified: 11-01-2012, 21:03 by folkussion.)
08-01-2012, 12:22
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: เพลง standard jazz ขอหน่อยคร้าบบ - by folkussion - 08-01-2012, 12:22

Forum Jump: