Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
รักคุณเท่าฟ้า
Author Message
Run Offline
Senior member

Likes Given: 7
RE: รักคุณเท่าฟ้า
ขอบคุณน้า maow กับน้าอันโตนิโอมากครับ ปากหวานทั้งคู่เลย
ที่จริงแล้วเสียงผมกับพี่เทียรี่นี่คนละทวีปเลยนะครับ^^"

ขอบคุณน้าnap มากครับที่กรุณาให้เกรียติติชม ผมรู้สึกเขินจริงๆนะครับเนี่ยะ
ผู้น้อยฝีมือตื้นเขิน แต่ก็ขอสื่อบทเพลงด้วยใจที่มีนี่ละครับ
เพลงนี้เป็นเพลงของ"คาราบาว " ครับ แต่งโดย"น้าแอ๊ด" แต่ขับร้องโดย"น้าเทียรี่"
ซึ่งทั้งหมดในวงคาราบาวน้าnap รู้จักเป็นอย่างดีไงครับ(ผมเคยเห็นรูปอยู่ด้วยกัน)
เพลงนี้น่าจะเกิน 15 ปีแล้วละครับ เป็นเพลงที่น้าแอ๊ดแกแต่งเพื่อ"การบินไทย"
แล้วก็ยังเอามาใส่อัลบั้มขายด้วยอีกต่างหาก

ผมไปหาเนื้อเพลงอันสวยงามมาแปะให้น้าnap ดังข้างล่างนี้นะครับ
(เขินเลย เพราะผมร้องไม่ครบเหมือนเนื้อเพลงนี้ ตอนร้องมันจำไม่ได้น่ะครับ แหะๆ)

รักคุณเท่าฟ้า
เทียรี่ เมฆวัฒนา

หากฉันบิน บินไปได้ดั่งนก
ฉันจะบิน บินไปในนภา
หากฉันลอย ล่องลมเหนือฟากฟ้า
ฉันจะมองลง มา ยังพื้นดิน
โลกมนุษย์ แสนกว้างใหญ่เหลือเกิน
ยิ่งมองยิ่งเพลิน จำเริญหัวใจ
พื้นแผ่นดิน แลดูเป็นสีเขียว
พื้นแผ่นน้ำ แลดูเป็นสีคราม
อาจจะเคย มีใครตั้งคำถาม
ความงดงามของโลก อยู่หนใด
โลกมนุษย์ แสนกว้างใหญ่เหลือเกิน
ยิ่งมองยิ่งเพลิน จำเริญหัวใจ

ความ งาม ความ รัก
มี มา ตาม ธรร-ม ชาติ
เติม วาด แต่ง แต้ม แสง สี ตาม ใน ใจคน
มี ฟ้า มี น้ำ มี ดิน หิน ทราย และผู้คน
ร่วม สุข ทุกข์ ทน สร้างแผ่นพื้น ดินไทย

หากคุณบิน บินไปได้ดั่งนก
ยามเมื่อคุณ บินไปในนภา
ยามเมื่อคุณ ล่องลอยบนฟากฟ้า
มองลงมา เบื้องล่าง ยังพื้นดิน
โลกมนุษย์ แสนกว้างใหญ่ เหลือเกิน
ยิ่งมอง ยิ่งเพลิน จำเริญ หัวใจ

กระ แส เสียง เพลง นี้จากฟากฟ้า
แสนไกล
ฝาก ความ ในใจ ให้ มวล หมู่ชน ทุกคน
อัน ความ เป็นจริงที่มองเห็นมา
จากฟ้าเบื้องบน
ฟ้า อยู่ ค้ำ คน คนไม่อยู่ค้ำ ฟ้า...

Rolleyes
11-12-2011, 01:29
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: รักคุณเท่าฟ้า - by Run - 11-12-2011, 01:29

Forum Jump: