Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ส่งน้ำลงอ่าว ส่งปีเก่าต้อนรับปีใหม่ 2555
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ส่งน้ำลงอ่าว ส่งปีเก่าต้อนรับปีใหม่ 2555
อยากฟังตัวจริงเสียงจริงของ Gibson L5 มากเลยครับเพราะฟังใน Youtube มันไม่สะใจหรอก ส่วน acoustic archtop แท้ๆของญี่ปุ่นนี่ผมยังไม่เคยเห็นเลยครับ ที่ผมมีอยู่ก็เป็นยี่ห้อของอเมริกาที่ไปให้ญี่ปุ่นผลิตให้อย่างเช่นสองตัวนี้ที่เป็น pure acoustic ครับ (Gretsch ไม่มี pickup มาจากโรงงานแต่ผมใส่เอง ในคลิปข้างล่างเป้นเสียงเปล่าๆ)

ถ้าเป็นยี่ห้อญี่ปุ่นเองนั้นก็มีแต่ electric acoustic archtop ซึ่งก็เล่นเปล่าๆใด้เหมือนกันแต่เขาเน้นในการเล่นออกแอมป์มากกว่าอย่างเช่น Yamaha AEX-1500 ซึ่งเล่นเปล่าๆก็ดังพอๆกับกีต้าร์โปร่งอย่างในคลิปข้างล่าง

แต่ศักยภาพของรุ่นนี้อยู่ที่เสียงออกแอมป์ครับเพราะแม้แต่ Martin Taylor ก็กลับมาใช้รุ่นนี้อีกในปีนี้หลังจากเลิก endorse มาหลายปีแล้ว ลองดูจากคลิปที่เขาแจมกับ Tommy Emmanuel ข้างล่างครับ

บริษัทญี่ปุ่นอีกรายเที่ทำ acoustic archtop ออกมาขายแค่รุ่นเดียวก็คือ Takamine แต่ก็ใส่ pickup มาเหมือนกันเพราะถ้าขายเป็นกีต้าร์แจ้สก็ยังพอมีคนซื้อแต่ถ้าเป็น pure acoustic นี่คงไม่มีตลาดแน่นอนครับ

ถ้าจะเอา acoustic archtop ไปประชันเสียงกันก็น่าสนใจครับเพราะกีต้าร์ประเภทนี้คงหาที่ฟังตัวจริงเสียงจริงไม่ง่ายนัก

07-12-2011, 13:03
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ส่งน้ำลงอ่าว ส่งปีเก่าต้อนรับปีใหม่ 2555 - by pood - 07-12-2011, 13:03

Forum Jump: