Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
น้ำจะท่วมกรุงเทพฯไหมครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: น้ำจะท่วมกรุงเทพฯไหมครับ
ระดับสูงต่ำของพื้นดินที่น่าจะไกล้เคียงระดับจริงที่สุดน่าจะเป็นจากการวัดด้วยดาวเทียม SRTM (shutter radar terrain mapping) ซึ่งวัดระดับทุกๆ 90 เมตร สำหรับในกรุงเทพฯนั้นคงมีการผิดพลาดบ้างเพราะติดสิ่งกีดขวางเช่นตึก ถนนยกระดับ สะพานเป็นต้น (ค่าสูงหรือต่ำที่เป็น anamolies พวกนี้เขาไม่นำมาใช้แต่ก็ทำให้ data points หายไปเยอะครับ

http://flash-mini.com/map.php

จากแผนที่นั้นถ้าบ้านของคุณอยู่ในที่ลุ่มต่ำก็ต้องระวังน้ำจากท่อระบายน้าที่ไหลเร็วกว่าน้ำบนพื้นดินหลายเท่าครับ ส่วนแผนที่นี้จะเชื่อใด้แค่ไหนผมก็ไม่รู้เพราะดูจากระดับของแม่น้ำเจ้าพระยาในสองจุดที่ห่างกันไม่กี่ร้อยเมตรระดับดันต่างกันสามเมตรกว่า

[Image: bma05.jpg]
(This post was last modified: 28-10-2011, 12:23 by pood.)
28-10-2011, 12:08
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: น้ำจะท่วมกรุงเทพฯไหมครับ - by pood - 28-10-2011, 12:08

Forum Jump: