Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
น้ำจะท่วมกรุงเทพฯไหมครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: น้ำจะท่วมกรุงเทพฯไหมครับ
ผมอยู่ชั้นสูงครับแต่ถ้าน้ำไม่ไหลไฟดับก็คงอดตายเหมือนกัน

ตอนนี้คงไม่ต้องสงสัยว่าน้ำจะท่วมกรุงเทพฯหรือเปล่าแล้วนะครับแต่เกือบทุกคนคงจะสงสัยว่าจะท่วมที่ไหนมากเท่าไหร่และจะท่วมนานไหม เรื่องนี้กลายเป็นปริศนาลึกลับทั้งๆที่มันไม่น่าจะเป็น

ผังน้าท่วมผังแรกที่เผยแพร่ว่าเป็นกรณีเลวร้ายสุดจาก ดร.เสรีคือผังนี้ครับ

[Image: bma02.jpg]

ผังของ ดร.เสรีที่บอกว่าเป็น worst case ในกรณีคันกันน้ำแตกนั้นตอนนี้เชื่อถือไม่ใด้แล้วครับเพราะดูจากรูปจะเห็นว่าเขตบางเขนนั้นจะท่วมไม่เกิน 10-20 ซม.นั้นแต่ตอนนี้ในบางพื้นที่น้ำท่วมสูงเกือบ 1 เมตรแล้วครับ

ผังใหม่ล่าสุดจากกรมชลประทานนั้นเพิ่งออกมาครับ

[Image: bma03.jpg]

ผังนี้ปรับให้ดอนเมืองท่วมเพิ่มเป็น 70 ซม.แต่ก็ตกม้าตายอีกเช่นกันเพราะบอกว่าแถวบางพลัดนั้นมี elevation สูงถึง 5-10 เมตรและไม่มีทางท่วมแต่ตอนนี้บางพลัดจมน้ำไปแล้วครับ

http://hydrology.rid.go.th/wmsc/dest.pdf

แล้วคุณจะเชื่อใครครับ

แผนที่น้ำท่วมคือ contour map ที่เอามวลน้ำมากระจายเต็มพื้นที่ครับ ใครก็ทำใด้ถ้ารู้ปริมาณน้ำและความสูงต่ำของพื้นดิน เรื่องปริมาณน้ำที่จ่อคอหอยกรุงเทพฯนั้นกรมชลประทานน่าจะรู้ดีที่สุดแต่ถ้าไม่รู้ระดับสูงต่ำของพื้นดินแผนที่มันก็ออกมาเป็นลักษณะ garbage in-garbage out อย่างแผนที่สองอันข้างบนแหละครับ

ผมคิดว่ากรมชลประทานนั้นใช้ข้อมุลของ Google Earth ในการหา elevation ของพื้นดินโดยไม่ใด้รู้ว่า elevation ที่ Google Earth ระบุนั้นเป็นระกดับบวกลบ 10 เมตรซึ่งใช้ไม่ใด้ในพื้นที่ราบอย่างในกรุงเทพฯ ส่วนแผนที่ของ ดร.เสรีนั้นน่าจะใช้ระดับจากกรมแผนที่ทหารซึ่งก็ผิดเหมือนกันในหลายพื้นที่และละเอียดไม่พอด้วย

เวลาผมสร้างโครงการหมู่บ้านนั้นผมจะต้องถมดินให้สูงกว่าระดับน้ำท่วมสูงสุดที่เคยมีในรอบสิบหรือยี่สิบปีแล้วแต่ขนาดของโครงการ การหาระดับนั้นกฎหมายระบุให้เทียบระดับจาก bench mark ของถนนใหญ่จากคอสะพาน คนที่ออกกฎหมายฉบับนี้มาคงไม่มีความรู้เรื่อง soil เท่าไหร่เพราะในบริเวณที่ราบลุ่มภาคกลางนั้นสะพานมันทรุดทุกปีครับแต่ไม่มีใครมาแก้ระดับที่ BM หรอก ผมรู้แต่ผมก็ไม่ใด้ถมดินให้เกินที่กฎหมายกำหนดหรอกครับเพราะถ้าถมสูงมากมันเปลืองเงินครับแถมยังโดนชาวบ้านรอบข้างคัดค้่านด้วย

ลองมาดูข้อมูลจากกรมแผนที่ทหารกันครับว่าในบางพื้นที่กรุงเทพฯนั้นทรุดไปเท่าไหร่จากปี 2521-2551

[Image: bma01.jpg]

เห็นไหมครับว่าในบางพื้นที่นั้นมีการทรุดตัวเกิน 1 เมตรและบ้านคุณตอนนี้อาจอยู่ต่ำกว่าระดับน้ำทะเลปานกลางแล้ว แถมในปี 2549 เขายังเจออีกว่าหมุดที่ใช้อ้างอิงระดับซึ่งส่วนมากจะอยู่ตรงคอสะพานนั้นมันก็ทรุดตัวเหมือนกันเลยต้องแก้ data ใหม่

สรุปใด้ว่าตอนนี้ไม่มีใครรู้หรอกครับไม่ว่าจะเป็น สปภ หรือ กทม ว่าบ้านคุณจะท่วมมากแค่ไหนและนานแค่ไหนเพราะเขาไม่รู้ว่าบ้านคุณสูงแค่ไหน สิ่งเดียวที่คุณทำใด้คืออย่าประมาท อย่าตกใจและหาข้อมูลด้วยตัวเองจากรายงานสดตามลิงค์ด้านล่างครับ

http://www.gamling.org/

(This post was last modified: 27-10-2011, 23:58 by pood.)
27-10-2011, 23:52
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: น้ำจะท่วมกรุงเทพฯไหมครับ - by pood - 27-10-2011, 23:52

Forum Jump: