Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 4 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
น้าๆที่ร้องเพลงเพราะขอคำแนะนำหน่อยครับ
Author Message
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
RE: น้าๆที่ร้องเพลงเพราะขอคำแนะนำหน่อยครับ
(27-10-2011, 17:01)SARUN Wrote:
(27-10-2011, 16:45)tanachote Wrote: โอ้ ความรู้ใหม่อีกแล้วขอบคุณครับน้าsarun ผมติดอีกเรื่องคือหลบเสียงนี่แหละครับหลบแล้วเสียงตลกมากเฉพาะบางสระเช่น แอ อี

ก็อย่าไปหลบ!!
แต่ต้องปรับ ลด คีย์ เพื่อให้เหมาะกับระดับที่เราจะสามารถร้องเสียงเต็มๆได้
แล้วค่อยๆเพิ่มไปเรื่อย จนใกล้เคียง หรือเท่ากันกับคีย์ของต้นฉบับ ต่อไป!

อันที่จริง การร้องเสียงหลบ ถือเป็นเทคนิคการร้องอย่างนึงที่ต้องผ่านการแนะนำและฝึกฝน เพราะมันจะทำให้ได้ลักษณะเสียงที่หลายหลายมากขึ้น เราจึงจะเจอเทคนิคนี้ในเพลงที่ถูกจงใจร้องมาจากในห้องอัด ซึ่งนักร้องที่มีคุณภาพที่ดี คนฟังแทบจะแยกไม่ออกว่าท่อนไหนเสียงจริง เสียงหลอก
คนจะร้องเสียงหลบได้ดี ต้องร้องเสียงจริงให้ดีมากๆเสียก่อน โดนเฉพาะการร้องให้ตรงโน๊ตเป๊ะๆ
แต่นักร้องเดี๋ยวนี้ เอามาใช้ในการ แก้ไขเฉพาะหน้าในการร้อง เพื่อให้ได้คีย์ตามต้นฉบับ ซึ่งไม่สามารถไต่ไปได้ในบางประโยค ก็ถือว่าไม่ผิดแต่ปะรการใด เพียงแต่ก็เป็นกรรมของคนที่เสียเงินมาฟัง ก็แค่นั้น!!

เสธ.ซ่านี่ เป็นนักเล่าเรื่องตัวจริงเสียงจริง
อ่านแล้วน้ำตาแทบทะเล็ดเลย ทั้งๆ ที่ไม่มีดนตรี...โฮ Big Grin
============ เพื่อความบันเทิง =============

27-10-2011, 18:28
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: น้าๆที่ร้องเพลงเพราะขอคำแนะนำหน่อยครับ - by Tai Labour - 27-10-2011, 18:28

Forum Jump: