Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 4 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
น้าๆที่ร้องเพลงเพราะขอคำแนะนำหน่อยครับ
Author Message
papachill Offline
Senior member

Likes Given: 3
RE: น้าๆที่ร้องเพลงเพราะขอคำแนะนำหน่อยครับ
ร้องเพลงใช้เสียงครับ ถ้าใช้ตัวหนังสือ แล้วได้ผลขนาดนั้น คงไม่ต้องมีโรงเรียนหรือครูสอนนะครับ ใจเย็นๆ ทุกอย่างมีขั้นตอน
เอาข้อสังเกตไปใช้น่าจะช่วยได้บ้างครับ
1.เก็บลมให้พอดี ตามเว้นวรรคของคำร้อง ให้เหมือนต้นฉบับ
2.ทุกคำมีหัวมีตัวมีหาง (ตัวไรหว่าอิอิ) ต้องคมชัด ตามถนัดของปาก
3.ออกเสียงและลมให้สบาย คล้ายกับพูด
4.ลูกเล่นแกะเอาครับ ให้ได้ใกล้เคียงต้นฉบับที่สุด ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับความแข็งแรงของอวัยวะ (หลักๆมีคอ กระบังลม หน้าท้อง)

กว่าผมจะทำทั้งสี่ข้อได้จนอยู่ในระดับที่ผมพอใจ ใช้เวลากว่าหนึ่งปีครับหลังจากเรียน ทั้งนี้ ยังมีรายละเอียดวิธีฝึกในแต่ละข้อสังเกตอีกมากมาย
นอกเหนือการฝึกผมเล่นดนตรีร้องเพลงทุกวัน เหมือนกับฝึกไปในตัว
ก่อนหน้าก่อนที่จะได้เรียนเป็นเรื่องเป็นราว ผมก็คิดว่า "ของแบบนี้ไม่ยากหรอก" ผ่านไปหลายปี พึ่งมารู่ว่าเรา ไม่ได้ดีขนาดนั้น ก็ตอนมาเรียนละครับ
อยากชี้ให้เห็นว่า มันขึ้นอยู่กับความพอใจเราก่อน และ
ไม่มีใครบอกตรงๆหรอกว่าเราดีและเสียตรงไหนครับ นอกจาก ครู
รักในหลวงครับ
http://www.youtube.com/kachainkotchanin
26-10-2011, 00:54
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: น้าๆที่ร้องเพลงเพราะขอคำแนะนำหน่อยครับ - by papachill - 26-10-2011, 00:54

Forum Jump: