Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
น้ำจะท่วมกรุงเทพฯไหมครับ
Author Message
Naris Offline
VIP member

Likes Given: 97
RE: น้ำจะท่วมกรุงเทพฯไหมครับ
(19-10-2011, 23:30)house Wrote: สอบถามน้า นริศหรือ น้าท่านอื่นที่มีข้อมูลนะครับ

ถ้า กทม. จะน้ำท่วมจริง

1)กรณีคันกั้นน้ำพัง ไม่ทราบว่า ประชาชนมีเวลา กี่นาที กว่าระดับน้ำจะท่วมถึง 1.00 เมตรครับ
2)กรณีน้ำล้น ใช่เวลากี่นาทีครับ

จะได้เผื่อเวลาไว้กลับบ้านครับ
ช่วงนี้ไม่ค่อยกล้าออกไปไหนไกลบ้านเลยครับ..

1. กรณีพนังพัง ถามว่ากี่นาที น้ำถึงจะท่วมถึง 1.00 ม.
2. กรณีน้ำล้น ใช่เวลากี่นาที

ถ้าเป็นอ่างเก็บน้ำปิด ก็ต้องหาอัตราปริมาณ น้ำที่จะไหลเข้าอ่าง และปริมาตรของอ่างเก็บน้ำ ว่ามีเท่าไร เช่นเดียวกับการเติมน้ำในกะละมังครับ แต่ใน กทม. คำนวณได้ยาก เนื่องจากปัจจัยสำคัญ คือ ทุกพื้นที่มีการปิดกั้นไม่ให้น้ำผ่าน ดังนั้นน้ำจะค่อยๆโรยตัว ลัดเลาะ เข้ามาเติมจนเต็ม ล้นหลังคันพนัง จากนั้น มันจะล้นหลังคันและทำลายคันพนังไป ซึ่งขึ้นกับขนาดปริมาตรและความยาวของคันพนังนั้นๆ ซึ่งการเข้าไปซ่อมทำได้ยากมาก ต้องหนีอย่างเดียว

สำหรับ สถาณการณ์ ขณะนี้ ผมจะไม่รอให้คันพนังพัง แต่ ผมจะเก็บของสำคัญทยอยไปเก็บไว้ในที่ปลอดภัยน้ำท่วมไม่ถึง โดยเฉพาะรถยนต์ไปหาที่เก็บไว้ก่อนและใช้รถสาธารณะ หรือ จักรยานแทน

เมื่อน้ำมาถึง การเคลื่อนย้ายอพยพสิ่งของโดยใช้รถยนต์ จะทำไม่ได้ เนื่องจาก น้ำท่วมถนน รถติด ขนย้ายโดยรถยนต์ ไม่ได้ จากภาพข่าวที่เห็นหลายรายที่ต้องทิ้งรถยนต์ราคาแพงไว้ให้จมน้ำ ดังนั้น ควรลองทดสอบ อพยพ การขนย้าย ว่าสามารถกระทำได้เร็วเพียงใดครับ

หากเป็นบ้านชั้นเดียว ลองหาไม้อัดแผ่นใหญ่ และถังน้ำ เปล่าเจาะผูกเชือกทำเป็นแพ ไว้วางสิ่งของครับ

สรุปว่า กทม. ท่วมแน่นอน และท่วมนานด้วยครับ

แผนที่ภาพถ่ายดาวเทียมแสดงพื้นที่น้ำท่วมเขตกทม.และภาคกลาง ล่าสุดเมื่อ 19 ตค.54 ครับ

[Image: mbyf2.jpg]

ที่มา

แผนที่ระบบทางเดินของน้ำ เจ้าพระยาฝั่งซ้าย

[Image: right_chaophaya2.png]
แผนที่ระบบทางเดินของน้ำ เจ้าพระยาฝั่งขวา

[Image: right_chaophaya2.png]

ที่มา

http://hydrology.rid.go.th/wmsc/index.php
(This post was last modified: 20-10-2011, 12:37 by Naris.)
20-10-2011, 11:24
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: น้ำจะท่วมกรุงเทพฯไหมครับ - by Naris - 20-10-2011, 11:24

Forum Jump: