Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
น้ำจะท่วมกรุงเทพฯไหมครับ
Author Message
Naris Offline
VIP member

Likes Given: 97
RE: น้ำจะท่วมกรุงเทพฯไหมครับ
ขออนุญาติ ลง PM : ซึ่งได้ตอบให้กับน้า SARUN ครับ

Re: สงสัยครับ
To: SARUN

SARUN เขียน:
ช่วงนี้ได้เมลแนวฟอเวิตมา
วิเคระหฺ์ว่า สาเหตเกิดจากการไปอั้นน้ำไว้ตั้งแต่แรกโดยคำสั่งของคุณปลอดประสพ เท่านั้น โดยที่ จนท.เขื่อนไม่เห็นด้วย ....จึงเป็นปัญหาทุกวันนี้
เลยอยากจะถามคนเขื่อนตัวจริงว่า "เท็จ จริง เป็นประการใดครับ ?"

เรื่องการ Operrate น้ำ ในอ่างเก็บน้ำขนาดใหญ่ของกรมชลประทาน เป็นไปตาม กราฟ Rule Curve ซึ่งจะต้องควบคุมระดับน้ำให้เป็นไป ตามช่วงเวลาเช่น ช่วนก่อนฝนต้องทิ้งน้ำให้มากสุดแต่ต้องไม่มีผลกระทบต่อระบบส่งน้ำในคลองชลประทาน และช่วงฝนหนักควร ระบายน้อยสุด แต่ต้องไม่มีผลกระทบต่อตัวเขื่อนครับ

เรื่อง Mail ขยะ เป็นเรื่องเหลวไหล ไม่มีใครกล้าสั่งให้เก็บน้ำหรือระบายน้ำหรอกครับ มันเป็นเรื่องที่มีความเสี่ยงสูงมาก ปกติจะใช้การตัดสินใจจาก เจ้าหน้าที่ที่ประจำในสนามเป็นคนตัดสินใจเองมากกว่าครับ

เจ้าหน้าที่ที่อยู่ในภาคสนามจะมีประสบการณ์สูงมากกว่า เจ้าหน้าที่จากส่วนกลาง ซึ่งจะตัดสินใจได้ดีกว่า

สำหรับปริมาณน้ำในปีนี้ หากดูจาก ค่าน้ำฝนที่วัดได้จะพบว่าไม่แตกต่างจากปีก่อนๆ แต่ถ้าดูจากน้ำท่า จะพบว่า มีปริมาณน้ำสูงมากซึ่งไม่เคยเกิดมาก่อน เนื่องจาก พฤติกรรมของฝน ตกเป็นปริมาณมากในพื้นที่แคบ ง่ายๆ คือ มันไม่ตกลงในกระป๋องเครื่องวัดนั่นเอง

ปริมาณน้ำที่ท่วม กทม.ในตอนนี้ ส่วนใหญ่แล้วเป็นน้ำที่มาจาก น้ำในตัวของมันเอง สบทบกับ น้ำจาก ลุ่มน้ำน่าน และ จากเขื่อนภูมิพลเป็นส่วนน้อย ดูได้จาก พื้นที่น้ำท่วมส่วนใหญ่ ไล่ลงมาตามลุ่มน้ำน่าน ครับ

ในลุ่มน้ำเจ้าพระยา เป็นส่วนที่รับน้ำต่อจาก ลุ่มน้ำปิง และลุ่มน้ำน่าน ด้านเหนือเขื่อน ก็ตกหนัก ด้านท้ายเขื่อนก็ตกหนักเหมือนกัน ดังนั้น ปริมาณในปีนี้ค่อนข้างจะมหาศาลมากกว่าๆ ทุกปี ซึ่งเป็นภาวะที่ไม่ปกติ น้ำทั้งหมดจะต้องไหลรวมกันไปลงแม่น้ำเจ้าพระยา การสร้างพนังและปิดกั้นทางน้ำไว้ไม่ให้น้ำผ่าน ก็เหมือนการปิดเขื่อนอั้นไว้ไม่ยอมระบายน้ำ จะก่อให้เกิดความเสียที่ร้ายแรงมากกว่าเดิมเช่นเดียวกับที่เกิดที่ นครสวรรค์และ นิคมอุตสาหกรรมครับ
18-10-2011, 16:38
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: น้ำจะท่วมกรุงเทพฯไหมครับ - by Naris - 18-10-2011, 16:38

Forum Jump: