Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
น้ำจะท่วมกรุงเทพฯไหมครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: น้ำจะท่วมกรุงเทพฯไหมครับ
ผมเป็นห่วงเรื่องการให้ข่าวมากๆครับ

[Image: flhead2.jpg]

กรุงเทพฯนั้นเมื่อวานนายกฯบอกว่าปลอดภัยแต่เมื่อเช้านี้ผู้ว่าฯบอกว่าตายแน่ๆ

มาดูเรื่องจริงกันดีกว่าครับ

[Image: fl1810dam.jpg]

[Image: fl1810tide.jpg]

จาก table แรกนั้นจะเก็นใด้ว่าตั้งแต่วันที่ 14 เราปล่อยน้ำออกจากเขื่อนน้อยกว่าน้ำที่ไหลเข้ามาทุกวัน ยิ่งเมื่อวานและวันนี้พอน้ท่วมแถวรังสิตและปทุมฯก้ยิ่งปล่อยออกน้อยลง ตอนน้เราปล่อยออกน้อยกว่ารับเข้าวันละ 50 ล้าน ลบม. และสามาร๔รับน้ำใด้อีกแค่ 147 ล้าน ลบม.เท่านั้นหรือถ้าไม่ปล่อยเพิ่มอีกสามวันเขื่อนก็จะล้นครับ

ผมว่าทางภาครัฐคงลืมไปว่าน้ำหลากมันไม่ใช่น้าก้อกที่ปิดปุ๊ปหยุดปั้ป การเดินทางของน้ำหลากนั้นขึ้นอยู่กับความลาดชันของดินและระยะทางซึ่งในกรณีของเราจะใช้เวลา 3-5 วันกว่ามันจะลงมาถึงกรุงเทพฯ ถ้าเขื่อนเต็มเมื่อไหร่น้ำหลากก็จะเท่ากับน้ำที่ไหลเข้าเขื่อนซึ่งน่าจะมีปริมาณมากกว่าน้ำที่ปล่อยมาวันนี้ประมาณ 50% (155 vs. 104 ล้าน ลบม.)

น้ำที่ปล่อยจากเขื่อนวันนี้จะมาถึงกรุงเทพฯในวันที่ 21-23 ซึ่งถ้าดูจากกราฟข้างบนจะเป็นช่วงที่น้าทะเลหนุนน้อยสุดพอดีและน่าจะเป็นช่วงที่ควรปล่อยน้ำให้มากที่สุด ในวันที่ 28-30 จะเป็นช่วงน้ำทะเลหนุนสูงสุดซึ่งระดับน้ำในแม่น้ำเจ้าพระยะจะสูงกว่าวันนี้ 0.28 เมตร ถ้าเขื่อนเกิดเต็มขึ้นมาซึ่งเป็นเรื่องแน่นอนในอีกไม่กี่วัน กรุงเทพฯน้ำท่วมแน่นอนครับเพราะระดับน้ำมันจะสูงกว่าระดับคันกั้นน้ำ ถ้าน้ำล้นแม่น้ำนี่ไม่ใด้ท่วมแบบนิดหน่อยนะครับเพราะระดับดินในกรุงเทพฯส่วนใหญ่อยู่ต่ำกว่าระดับน้ำตอนนี้เกิน 2 เมตร

ขนาดไม่มีน้าหนุนสูงตอนนี้ปากเกร็ดก็เริ่มท่วมแล้วครับ

[Image: fl18101156.jpg]

การคำนวณทั้งหมดที่ผมใช้นั้นทุกคนที่จบประถมสี่สามารถทำใด้ครับ

18-10-2011, 14:30
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: น้ำจะท่วมกรุงเทพฯไหมครับ - by pood - 18-10-2011, 14:30

Forum Jump: