Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
น้ำจะท่วมกรุงเทพฯไหมครับ
Author Message
Naris Offline
VIP member

Likes Given: 97
RE: น้ำจะท่วมกรุงเทพฯไหมครับ
ขอเสริมเรื่องปริมาณน้ำ กับ ความเร็วน้ำ ครับ

ความเร็วน้ำ ในทางชลศาสตร์ เราจะพูดกันเป็น 1 หน่วย ต่อ เวลา นั่น คือ ม. ต่อ วินาที

ส่วนปริมาณน้ำ จะพูดเป็น ลูกบาศก์เมตรต่อ วินาที หรือ ม.3/วินาที หรือ ลูกบาศก์เมตร ต่อวินาที นั่นเอง

สูตรที่ใช้หาปริมาณน้ำ Q = A x V
เมื่อ V คือ ความเร็ว หน่วยเป็น ม./วินาที
A คือ พื้นที่หน้าตัดของลำน้ำ หน่วย ม.2

ตามหลักแล้ว ปริมาณน้ำมาเท่าไร ไปเท่านั้น ครับ ถ้าไม่มีการระเหย รั่วซึมหรือใครสูบไปใช้ แต่ ความเร็ว จะเพิ่มหรือลดลงได้ตามหน้าตัดของลำน้ำครับ

ทีนี่ที่บอก ว่า ความเร็วลดลงนั้น จริงแล้ว ปริมาณก้อนน้ำ มันยังคงอยู่ แต่ ไหลบ่าไปตามทุ่งต่างๆ ทั้งนครสวรรค์ ลพบุรี ไปจนถึง อยุธยา นั่นหมายถึงว่า น้ำเหนือยังไม่ได้ไหลไปไหน มันบ่าเท้อในทุ่ง และ ปีนี้ น้ำจะ ท่วมนาน แน่ๆ ครับ
(This post was last modified: 17-10-2011, 17:45 by Naris.)
17-10-2011, 17:41
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: น้ำจะท่วมกรุงเทพฯไหมครับ - by Naris - 17-10-2011, 17:41

Forum Jump: