Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
น้ำจะท่วมกรุงเทพฯไหมครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: น้ำจะท่วมกรุงเทพฯไหมครับ
พาดหัวข่าวนสพ.เกือบทุกฉบับเมื่อเช้านี้ครับ

[Image: flhead.jpg]

ผมไม่ทราบเหมือนกันว่าท่านนายกเอาอะไรมาพูดแต่ถ้าคิดในแง่ดีก็อาจเป็นใด้ว่าไม่ต้องการให้คน กทม.กักตุนอาหารเพราะตอนนี้กักกันจนเกลี้ยงแล้ว เมื่อวานไปช้อปเห้นแผนกอาหารแห้งและอาหารกระป๋องไม่มีอะไำรเหลือเลยครับ

[Image: 15102011325.jpg]

ท่านนายกฯแถลงข่าวว่าน้ำเหือก้อนใหญ่ไหลลงทะเลไปแล้ว ตอนนี้เขื่อนใหญ่ทางเหนือเริ่มปล่อยน้ำน้อยลงดังนั้นกรุงเทพฯปลอดภัยแน่นอน ลองมาดูเรื่องจริงกันดีกว่าครับ

[Image: fl1710a.jpg]

รูปข้างบนคือความเร็วน้ำในแม่น้ำเจ้าพระยาซึ่งอาจดูไม่รู้เรื่องถ้าไม่เคยดู ผมขออธิบายหลักการคร่าวๆดังนี้ครับ

ความเร็วของน้ำเขาใช้หน่วย ลบม/วินาที ซึ่งวัดจากความเร็วจริงที่มีหน่วยเป็น เมตร/วินาทีแล้วคูณด้วยพื้นที่หน้าตัดของแม่น้ำจึงใด้หน่วยเป็น ลบม./วินาที่ครับ เมื่อเช้านี้ความเร็วน้ำที่เขื่อนเจ้าพระยาลดลงจาก 3700-3800 เมื่อตอนสุดสัปดาเหลือ 3610 m3/sec ซึ่งก็ถูกของท่านนายกครับ

ตามปกตินั้นน้ำมันไม่หายไปไหนถ้าไม่นับการระเหยและการดูดซึมของดินครับ ถ้าดูจากรูปจะเห็นว่าความเร็วน้ำลดลงจาก 3610 เหลือ 2652 m3/sec ที่จังหวัดอ่างทอง ที่น้ำมันหายไปก็เพราะมันล้นไปท่วมทุ่งครับ ในรูปจะเห็นใด้ว่าระดับน้ำ (เส้นสีน้ำเงินประ) มันสูงกว่าระดับคันกั้นน้ำมาตลอดทางและอ่างทองกับสิงห์บุรีกำลังรับน้ำไปเต็มๆตอนนี้

คราวนี้ลองดูสถานการณ์จากอ่างทองถึง กทม. ครับ

[Image: fl1710b.jpg]

พอน้ำมาถึงอยุธยาความเร็วก็ลดจาก 3652 เหลือแค่ 1479 m3/sec ซึ่งหมายความว่าสองข้างแม่น้ำนั้นท่วมเละเทะแน่นอนแต่ความเร็วน้ำจิบจ้อยแค่นี้ กทม.รับมือใด้สบายครับ

ระหว่างอยุธยาถึงบางไทรนั้นน้ำท่วมแบบเต็มๆอยู่แล้ว ถ้าดูตัวเลขความเร็วน้ำที่บางไทรนั้นกระโดดขึ้นมาจาก 1479 เป็น m3/sec เป็น 3783 m3/sec ช่วงนี้มีน้ำไหลมาสมทบจากแม่น้ำป่าสักและแม่น้ำแควน้อย = 628 m3/sec แต่ความเร้วน้ำที่บางไทรกลับเพิ่มขึ้นกว่า 2500 m3/sec น้ำจำนวนมหาศาลนี้ก็คือ overland water ที่ท่วมขังอยู่ที่อยุธยามันไหลย้อนมาลงแม่น้ำเจ้าพระยาครับ ซึ่งน่าเป็นห่วงมากเพราะมันก็คือน้ำเหนือก้อนแรกที่ยังไม่ใด้ไหลลงทะเลนั้นแหละ

[Image: fl1710e.jpg]

จากรูปข้างบนจะเห็นใด้ว่าจากบางไทรถึงกรุงเทพฯนั้นเราไม่มีคลองผันน้ำขนาดใหญ่เลย ดังนั้นน้าจากบางไทรนี่ปทุมธานีรับไปก่อนเต็มๆ จากนั้นก็เป็นนนทบุรีและกรุงเทพฯครับ ตอนนี้น้าที่ปทุมอยู่ที่ระดับเหนือเขื่อนแล้ว ส่วนที่ปากเกร็ดนั้นเมื่อกี้ขึ้นมาเกือบถึงสันคันกั้นน้ำแล้วครับ

[Image: fl1710c.jpg]

ตอนนี้แถวแจ้งวัฒนะฝนตกเมื่อไหร่ก้ท่วมเมื่อนั้นครับเพราะระบายออกแม่น้ำไม่ใด้

[Image: 12102011322w.jpg]

นับเป็นเรื่องแปลกครับที่พอเราใด้นายกฯคนแรกมีมีชื้อเป็นสัตว์น้ำ น้าก็ท่วมใหญ่เลย

(This post was last modified: 17-10-2011, 17:18 by pood.)
17-10-2011, 17:13
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: น้ำจะท่วมกรุงเทพฯไหมครับ - by pood - 17-10-2011, 17:13

Forum Jump: