Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
น้ำจะท่วมกรุงเทพฯไหมครับ
Author Message
Naris Offline
VIP member

Likes Given: 97
RE: น้ำจะท่วมกรุงเทพฯไหมครับ
ขอตอบในฐานะ นายช่างชลประทาน ครับ

กทม. อยู่ได้ด้วยคันพนัง ตอนนี้ ขีดความสามารถในการรับน้ำของแม่น้ำเจ้าพระยา นั้น เต็มที่แล้ว หากไม่เกิดเหตุการณ์แบบเดียวกับ นครสวรรค์ ก็ไม่เป็นไร แต่หาก พนังพังลงมา สถานะก็จะไม่ต่างกัน คำนวณง่าย จาก ระดับแม่น้ำไปจนถึงหน้าบ้าน หาก มีกล้องระดับ ลองถ่ายระดับจากแม่น้ำเจ้าพระยา มาถึงระดับ ดินเดิมที่หน้าบ้านก้จะทำให้พอทราบคร่าวได้ว่า หาก พนังพัง ระดับน้ำที่ท่วมจะสูงจากระดับดินเดิมเท่าไร แต่มันคือ ปริมาณน้ำในขณะนั้นที่ถูกบีบให้ยกตัวสูงขึ้น ซึ่งเมื่อน้ำแผ่ ออกไป อาจลดระดับลงได้บ้าง ดังนั้น เพื่อความปลอดภัย ควรเตรียมพร้อมไว้ เสมอครับ คันพนังที่สร้างส่วนใหญ่มันสามารถต้านแรงด้านข้างได้ แต่ทางใต้ดินไม่ได้ทำอะไรเนื่องจากเป็นคันชั่วคราว เมื่อระดับน้ำเพิ่มสูงมากขึ้นเรื่อย ทุกคนจะเสริมส่วนบน เพื่อไม่ให้น้ำไหลข้าม แต่ใต้ดินเดิม จะมีแรง Up lift ยกดันพุ่งออกมา เช่น เดียวกับ อาการที่เกิดกับเขื่อน ขนาดใหญ่ อยู่ในขณะนี้ ครับ

ตอนนี้ กรมชลประทานสามเสน น้ำได้ไหลฝ่ามาท่วมลานจอดรถแล้ว ส่วนกรมชลประทาน ปากเกร็ด ช่วงริมน้ำก็ไม่รอดเหมือนกันครับ

http://dds.bangkok.go.th/Canal/page/PageSummary.aspx

[Image: flood2.jpg]
(This post was last modified: 13-10-2011, 12:30 by Naris.)
13-10-2011, 11:23
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: น้ำจะท่วมกรุงเทพฯไหมครับ - by Naris - 13-10-2011, 11:23

Forum Jump: