Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
อยากได้คำแนะนำหน่อยครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: อยากได้คำแนะนำหน่อยครับ
คิดถูกทางเลยครับ เคยสังเกตุไหมครับว่าวงจรของดนตรีมันขึ้นอยู่กับวงจรของเศรษฐกิจและการเมือง ในสภาวะที่ผู้คนสุขสบายมีเงินใช้นั้นมักจะไม่มีใครสนใจเรื่องดนตรีเท่าไหร่แต่พอภาวะเศรษฐกิจย่ำแย่หรือชีวิตเดือนร้อน ผู้คนก็จะหันไปหาดนตรีเพื่อชะโลมใจให้คลายทุกข์และในยุคนั้นก็จะกลายเป็นยุครุ่งเรืองของดนตรีไป

ในยุคที่เศรษฐกิจล่มทั้งโลกครั้งแรกในปี 1929 นั้นผู้คนก็หันมาพึ่งดนตรีเพื่อคลายทุกข์ ยุคนั้นเป็นยุคกำเนิดของดนตรี Jazz, Swing ที่มีจังหวะสนุกสนาน ส่วนพวกที่ชีช้ำจนร้องไห้ไม่ออกก็หันไปร้องเพลง Blues ครับ

เพลง jazz standard ที่เรารุ้จักกันทุกวันนี้ก็ถือกำเนิดมาในยุคนั้นซะเป็นส่วนมาก นักแต่งเพลงดังๆอย่าง George Gershwin, Cole Porter ก็ดังมาจากยุคนั้นเช่นเดียวกัน พอมาถึงยุคปัจจุบันที่เศรษฐกิจอเมริกาและยุโรปเริ่มห่อเหี่ยว คนก็เลยเริ่มกลับมาฟังเพลง Jazz & Swing กันอีกครับ

ตอนนี้เศรษฐกิจบ้านเรากำลังจะแย่ตามชาวบ้านเขา คนไทยก็คงอยากลืมทุกข์ด้วยเสียงเพลงสนุกๆกันอีกครับ ถ้าอยากเล่นหรือแต่งเพลงแบบสนุกๆผมแนะนำให้ลองฟังเพลงจังหวะ swing แล้วนำมาดัดแปลงเอา เพลงประเภทนี้ส่วนใหญ่คนแต่งตายหมดแล้วครับและลิขสิทธิ์เดินที่มีอายุ 75 ปีก็หมดแล้วด้วย เมื่อฟังแล้วก็เอาทำนองมาดัดแปลงบ้างวรับรองดังระเบิดครับ

ผมจะยกตัวอย่างหนึ่งเพลงนะครับ

เพลง swing ที่โด่งดังเพลงหนึ่งในยุค The Great Depression คือเพลง "On The Sunny Side of The Street" แต่งโดย Jimmy McHugh เมื่อปี 1930 ลองฟังทำนองและเนื้อหาดูครับ

เพลงข้างบนน่าจะเป็นแรงบันดาลใจให้สุรพล โทณะวณิกแต่งเพลงนี้ครับ

ผมคิดว่าเวอร์ชั่นของสุรพลทำนองเพราะกว่าครับ เพลง "รักไม่รุ้ดับ" นี่น่าจะอายุร่วมหกสิบแล้วเหมือนกันครับแต่พอมาเป็นเพลงโฆษณาผมก็เห็นเด็กร้องกันทั่วเมือง

ลองหาแงบันดาลใจจากเพลง swing บ้างครับ อย่างเพลง On The Sunny Side of The Street นี่เอามาแจมใด้สบายครับ

(This post was last modified: 05-10-2011, 15:25 by pood.)
05-10-2011, 14:48
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: อยากได้คำแนะนำหน่อยครับ - by pood - 05-10-2011, 14:48

Forum Jump: