Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ทายกันอีกซิว่า....
Author Message
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: ทายกันอีกซิว่า....
(30-09-2011, 15:28)pood Wrote: "คำถาม ไม่ยากมากครับ หากช่างสังเกตและมีความรู้และติดตามกิจกรรมของบ้านสีฟ้าบ่อยๆ"

คำบอกใบ้ข้างบนนี่เป็นประโยชน์มากเลยครับเพราะคราวนี้ไม่ต้องดูกีต้าร์ทุกรุ่นในโลกแต่ดูแค่ตัวที่เคยโชว์ในงานก็พอ

งานสุดท้ายที่บ้านนี้จัดคืองาน "Gibson J" ถ้าดูเฉพาะรุ่นที่ purfling ไม่เดินมุก สีไม่ใช่ sunburst และไม้หน้าเป็น adirondack มันก็ต้องทายว่าเป็น 2008 Gibson SJ-200 VOS ของน้า Piggyprince แต่ผมก็ไม่แน่ใจเลยขอใช้ตัวช่วยครับ

[Image: 200vos.jpg]

เมื่อใช้ Photoshop จับสเกลแล้วมันไม่ใช่ SJ-200 ครับ เพราะเมื่อวางให้ขอบ purfling ทับกัน รูปปริศนามันไม่เห็น bridge แต่รูปทาบมันอม bridge เข้าไปครึ่งอันแถมลายไม้ก็ห่างยังกับไม้ฉำฉา แสดงว่ากีต้าร์ตัวนี้ขนาดต้องเล็กมากเหมือนที่ผมบอกไว้ในตอนแรก

[Image: 002814.jpg]

ตอนนี้ที่ลายตรงและเสกลตรงโดยไม่ทับ bridge คือ Martin 00-28 14 frets Adirondack ครับแต่รุ่นนี้มันมีแต่ herringbone purfling

สรุปว่าถ้ารุปที่เอามาทาย scale ตรงนี่ผมคงยอมแพ้ครับ ถ้า scale ไม่ตรงนี่คนทายต้องโดนปรับ

เฉลย
[Image: 10989653.jpg]
[Image: 29355401.jpg]
[Image: 22636605.jpg]

Gibson SJ-200 True Vintage

1. รูปเดิม เป็นการถ่ายภาพแนวนอน ผมก็ปรับตั้งขึ้น ลายไม้เอียง ผมก็ทำให้ตั้งตรงซะ
2. ผม Crop รูปเฉพาะไม้หน้า เพื่อให้คนช่างสังเกตได้เห็นวับๆแวมๆ มีเงาตะคุ่มๆด้านบนของรูป (ซึ่งเป็นกุญแจดอกที่สำคัญที่สุด) และให้เห็นเส้นขอบกีตาร์ค่อนข้างชัดเจน
3. ถ้าเป็นงูก็กัด ? คนนั้น ? ตายไปนานแล้ว นี่แหละเป็นการแก้เผ็ด ที่มาย้ำโพสต์เหน็บแหนมผมว่า ? ตัวนี้ไม่ใช่กีตาร์ของผม? (ในกระทู้ Gibson J Meeting ตัวจริงเสียงจริงครั้งที่ 1.)
ต้องขอชื่นชม น้อง cin และพี่กฤษณ ที่ใช้ความสามารถและภูมิปัญญาจนแกะปริศนากีตาร์ไขว้นี้เกือบออก?..เฮ้อ?โล่งอกไปที!
ขอบคุณทุกท่านที่ร่วมสนุกทายกันครับ

(30-09-2011, 11:17)piggyprince Wrote: ทายจากเกรนไม้ ฟันธงว่าเป็น Adirondack Spruce แน่นอนครับ
และก็เดาว่าเป็นMartinแน่ๆ ไม่ใช่มุกกับHerring boneเดินขอบPurfling
อ่าว เวรแท้ๆตอบซ้ำพี่ปู๊ดซะงั้น ยังไม่มีเวลาทำการบ้านครับ
แต่ขอเดาว่าพี่ปู๊ดตอบได้แน่ๆ เก่งชะมัด Big GrinBig Grin

ตามผู้ใหญ่ หมาไม่กัด แต่งูอาจจะกัด
http://www.nimitguitar.com/mybb/showthre...?tid=11331
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
(This post was last modified: 30-09-2011, 15:48 by povation.)
30-09-2011, 15:36
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ทายกันอีกซิว่า.... - by povation - 30-09-2011, 15:36

Forum Jump: