Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอบคุณน้า Pood สำหรับคำแนะนำดีๆครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ขอบคุณน้า Pood สำหรับคำแนะนำดีๆครับ
(10-09-2011, 19:43)thepguitar Wrote: น้า pood แนะนำยังไงบ้าง ช่วยโพสต์บอกกันบ้างสิครับ

ข้อแนะนำบางอย่างนั้นผมต้องคุยกับคนที่ถามมาก่อนครับว่าเขารู้เรื่องและมีประสพการณ์แค่ไหน ถ้าเขียนลงในเว้บบอร์ดอาจมีมือใหม่ไปลองทำตามแบบผิดๆถูกๆซึ่งบางครั้งอาจทำให้กีต้าร์เสียหายใด้

สมมุติว่ากีต้าร์ของคุณมันเล่นแล้วเจ็บนิ้วและคุณไม่รู้ว่าเพราะอะไรเมื่อก่อนนี้ผมจะแนะนำให้คุณส่งช่างอย่างเดียวเลยแต่แต้ตอนหลังนี่ถ้าคุณพอรู้เรื่องบ้างผมก็พอแนะนำใด้จากปรพะสพการณ์ครับเพราะช่างบางคนก็แก้แบบผิดๆเหมือนกัน

ก่อนที่จะ set up กีต้าร์ของคุณต้องเช็คก่อนนะครับว่ามันมีความผิดปกติอย้างเช่นคอยกหรือท้องป่องหรือเปล่า ถ้าเช็ตไม่เป็นลองไปอ่านในกระทู้ "คอยก" ก่อนครับ

http://www.nimitguitar.com/mybb/showthre...?tid=11469

ถ้าคอไม่ยก ท้องไม่ป่องแต่สายแข็งเกินไปนั้นสาเหตุอาจมาจากร่องสายที่ nut ตื้นเกินไปซึ่งเช็คใด้โดยการคาดคาโป้ที่เฟร็ตแรก ถ้าคาดแล้วเล่นง่ายขึ้นก็แสดงว่าร่องสายตื้นไปครับ ถ้าไม่มีเครื่องมือเซาะเองก็ต้องส่งช่าง

เรื่องที่ผมแนะนำคุณ pooslash ไปคือเรื่องที่หลายๆคนกลัวเพราะโดนขู่ไว้เยอะใด้แก่เรื่อง TRUSS ROD ครับ เมื่อก่อนนี้กุญแจขัน truss rod เขาจะให้มาในกล่องเกือบทุกยี่ห้อรวมทั้ง Martin, Gibson และ Taylor แต่ตอนหลังกลับไม่มีใครแถมมาให้ พอลูกค้าบ่นเขาก็แก้ตัวว่าอุปกรณ์ชิ้นนี้เขาไม่ให้เพราะกลัวลูกค้าไปขันแบบผิดๆจน truss rod ขาด คราวนี้คนก็เลยไม่กล้าขัน truss rod กันด้วยตัวเองเพราะโดนขู่ ผมก็สงสัยเหมือนกันว่า truss rod สมัยนี้มันเปราะกว่าสมัยก่อนมากมายหรือเขาถึงใด้กลัวว่ามันจะขาด

ผมบอกใด้เลยครับว่ากุญแจ truss rod ก้านสั้นๆกับมือน้อยๆของคุณไม่มีทางจะขันใด้แรงจน truss rod ขาดหรอก ไอ้ตัวที่ขาดมันขาดเพราะสนิมกินครับ

หน้าที่ของ truss rod คือการควบคุมความแอ่นของคอ ถ้าหลวมคอก็ตกท้องช้าง ยิ่งขันแน่นคอก็ยิ่งตรง ถ้าแน่นมากๆคอก็แอ่นกลับ ถ้าไปอ่านในตำราเขาจะบอกว่าความแอ่นของคอที่พอดีนั้นจะต้องเป็นเท่าไหร่และวัดอย่างไรแต่จากประสพการณ์ของผมนั้นไม่ต้องไปสนใจหรอกครับว่ามันแอ่นแค่ไหน เรามาสนใจผลลัพธ์กันดีกว่า

1. ก่อนจะขัน.... ต้องแน่ใจว่า allen wrench หรือกุญแจบล้อคที่คุณมีนั้นขนาดมันพอดีกับน้อตหรือรู ถ้าไม่พอดีเดี๋ยวน้อตหวานจะยุ่งครับ

Gibson..5/16" bolt, Taylor & Guild...1/4" bolt, Martin ก่อน 08/07.. 5 mm Allen Wrenh 2" long, Martin หลัง 08/07...5 mm wrench 4.5" long.

2. ละลายสนิม....ถ้าเป็นกีต้าร์เก่าควรจับกีต้าร์หงายขึ้นหรือคว่ำลงแล้วฉีดน้ำยาละลายสนิมอย่าง Sonax หรือ WD-40 เข้าไปในรูก่อนแล้วทิ้งไว้ซักห้านาที่ครับเพราะมันจะไปช่วยให้ truss rod หมุนง่ายขึ้น ผมเคยเจอกีต้าร์เก่าๆที่ truss rod ขันไม่ไปแล้วแต่หลังจากฉีดน้ำยาละลายสนิมเข้าไปกลับขันใด้อีกเกินรอบ

3.ผ่อนสาย..ไม่ต้องผ่อนมากครับแต่ผ่อนให้ขันใด้โดยไม่ติดสาย

4. มาร์คจุด...เอาปากกามามาร์คจุดเริ่มต้นไว้ก่อนคุณจะใด้รู้ว่าคุณขันไปมากแค่ไหน เผื่อผิดพลาดจะใด้กลับมาเริ่มที่จุดเดืมใด้

5. ขันแล้วขันอีก...ลองขันที่ละ 1/4 รอบแล้วขึ้นสายลองดีดดูว่าพอใจหรือยัง ถ้ายังก็ขันต่อจนกระทั่งสายเริ่ม buzz เวลเล่นก็แสดงว่าคอมันตรงเกินไปแล้ว คราวนี้ก็เริ่มคลายกลับจนมันไม่ buzz ครับ

จุดนี้แหละคือจุด action ต่ำสุดของกีต้าร์ตัวนั้นสำหรับคุณและน้ำหนักมือของคุณ

เรื่องแบบนี้ไม่มีช่างคนไหนเขาแนะนำหรอกครับเพราะแค่ขัน truss rod อยู่ห้านาทีเขาเก็บสตางค์คุณไม่ใด้ ถ้าขัน truss rod จนใด้ที่แล้วสายยังแข็งอยู่ก็คงต้องส่งช่างครับ ไม่ต้องไปเปลี่ยนสายให้เบอร์เล็กลงนะครับเพราะถ้าเปลี่ยนกีต้าร์มันก็จะ buzz ทันทีเพราะคอมันแอ่นกลับมากขึ้นเนื่องจากแรงดึงมันลดลง

(This post was last modified: 11-09-2011, 01:58 by pood.)
11-09-2011, 00:10
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ขอบคุณน้า Pood สำหรับคำแนะนำดีๆครับ - by pood - 11-09-2011, 00:10

Forum Jump: