Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สำเนียงกีต้าร์ที่พี่ๆเล่นอยู่เป็นแบบไหนกันครับ
Author Message
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: สำเนียงกีต้าร์ที่พี่ๆเล่นอยู่เป็นแบบไหนกันครับ
สำเนียงส่อภาษา กีตาร์ส่อสกุล
สำเนียงกีตาร์ที่ผมเล่นอยู่นั้นยังไม่ค่อยจะรู้ว่าเป็นแบบไหนแน่
แต่ผมมักจะพอใจกับการตีคอร์ดด้วยกีตาร์ที่ทำจากไม้ Maple ที่กระชับ หนักแน่น และโน๊ตไม่ฟุ้งจนเลยเถิด ให้เสียงกรีดคอร์ดที่กรุ๊งกริ๊ง จับใจ
ส่วนการ Picking & fingerstyle ผมชอบกีตาร์ที่ทำจากไม้หลังเป็น Brazilian หรือไม่ก็ Koa ที่จะให้สำเนียงที่ถูกใจคือ ชัดเจน นุ่มนวล อ่อนโยน ไม่แตกแถว!

ผมพยายามเลือกกีตาร์ดีๆและต้องเหมาะสมกับแนวเพลงของผมมาไว้ใช้งานในวง Ideacts เพื่อการทุ่นแรงที่มีฝีมือพอประมาณก็ให้เสียงดีขึ้นได้ เพราะกีตาร์ที่ดีมักจะเล่นง่ายขึ้น สำเนียงเสียงตัวโน๊ตต่อเนื่องกัน และที่สำคัญ เสียงกีตาร์ต้องไม่รบกวนกัน(เสียงตีกัน) จนฟังไม่ออก

(ถึงจะมีฝีมือเล่นเก่งอย่างไรก็ตาม หากได้กีตาร์ไม่ดีมาใช้งาน จะพาลจะเบื่อจะเซ็งไปก่อน
ผมอาจเห็นต่างกับท่านอื่นๆที่มองว่า เล่นเก่งซะอย่าง กีตาร์อะไร ก็เล่นออกมาเสียงไพเราะ
ใช่ครับ นั่นเป็นความจริง แต่ผมว่าหากได้กีตาร์ดีๆมาใช้ เหมาะกับแนวเพลงที่ต้องการจะเล่นแล้ว ยิ่งเล่นยิ่งไพเราะขึ้น...คนเล่นสามารถใส่อารมณ์ในเพลงได้ดีขึ้น จริงไหมครับ)

All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
10-09-2011, 14:46
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: สำเนียงกีต้าร์ที่พี่ๆเล่นอยู่เป็นแบบไหนกันครับ - by povation - 10-09-2011, 14:46

Forum Jump: