Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สอบถามวิธีการตรวจสอบดูไม้ข้าง Solid Side
Author Message
cort Offline
Member

Likes Given: 14
RE: สอบถามวิธีการตรวจสอบดูไม้ข้าง Solid Side
ไม่ใช่ปรมถ์ครับ แต่ก็ซนเข้าท่าทีเดียว ของผมนี่ Cort SFX-E ผมใช้วิธี ถอดเจ้าปรีเอมป์ออกมาครับ จะเห็นเลยครับว่ามันเป็นไม่อัด(ไม่รู้ลามิเนทหรือป่าว) แต่ถ้าไม่ได้เป็นกีต้าร์โปร่งไฟฟ้า ก็ให้ถอดหมุดหลังออกครับ หมุดตรงที่เอาไว้ใส่สายสะพาย ตรงนั้นก็น่าจะพอมมองออกแม้มันจะยากซักหน่อย เพราะมันไม่ได้เรียบ ต้องสังเกตุดีๆครับ

อ้อ ถ้าเป็นกีตาร์เพื่อนไม่แนะนำให้ถอดปรีแอมป์นะครับ แด๋วจะมีเคือง ให้มองทางช่องซาวด์โอล์ หรือรูเสียงครับ แล้วมองไปทางปรีแอมป์ เราจะเห็น น๊อตที่มันขันทะลุออกมา เราอาจจะเห็นรอยไม้ที่มันฉีกเพราะน๊อต ถ้ามันฉีกแล้วเห็นไม้อีกชั้นนึงก็เป็นไม้อัดครับ แต่ก็น่านแหละ ผมเจอเฉพาะกีตารืที่ทำจากจีน เค้าไม่ค่อยใส่ใจเท่าไหร่ แต่ถ้ากีตาร์ที่ทำดีๆเนียนๆ อันนี้ดูไม่ออกต้องถอดอย่างเดียวครับผม
15-08-2011, 12:12
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: สอบถามวิธีการตรวจสอบดูไม้ข้าง Solid Side - by cort - 15-08-2011, 12:12

Forum Jump: