Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ช่วยผมตัดสินใจทีครับ
Author Message
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
RE: ช่วยผมตัดสินใจทีครับ
ผมก็ใช้ Guitar Rig อยู่ครับ แต่ยังไม่เคยอัดเลยอ่ะ เอาไว้เล่นกับหูฟังครับ
เสียงดีนะผมชอบ โดยเฉพาะพรีเซ็ตเพลง Crazy Train ของ Randy Rhoads ผมว่าเมื๊อนเหมือน

ส่วนเรื่องซื้อแอมป์ อยากทราบว่าจะเล่นเอฟเฟคท์อะไรมั่งอ่ะครับ
ถ้าเล่นเอฟเฟคท์ไม่มากปะมานว่าแค่เสียงแตกกับรีเวิร์บ ซื้อแอมป์หลอดอย่างเดียวก็ได้ครับ
เสียงแตกทำได้ด้วยการเร่ง gain และเหมือนเคยเห็นว่าเค้าก็จะมีรีเวิร์บมาให้ด้วยอยู่แล้ว

อีกทางเลือกก็ลองมองแอมป์โมเดลก็ดีนะครับ เลียนเสียงได้หลายยี่ห้อ เอฟเฟคท์ก็เพียบ เสียงก็ดี
2 หมื่นซื้อได้สบายเลย
........

แต่อ่านไปมา เหมือนจะไม่พอใจเสียงเวลาซ้อม
ลองใช้โปรแกรม Guitar Rig (ใช้กับหูฟังน่าจะเสียงดีกว่านะครับ) out ผ่าน line6 มาที่หูฟังแล้วเล่นฟังดูอ่ะครับ
ถ้ายังไม่ชอบอีก งั้นผมว่าต้องซื้อแอมป์ล่ะครับ
เพราะถ้ายังไม่ชอบเสียงจากหูฟัง ผมว่าถึงใช้ Alesis ที่เป็นลำโพงมอนิเตอร์เสียงมันก็ยังไม่น่าจะถูกใจอยู่ดีครับ

ถ้าซื้อแอมป์แล้วงบยังเหลือก็ลองซื้อไมค์ SM57 มาอัดเสียงกีต้าด้วยก็ดีครับ Tongue
บางทีอาจจะชอบเสียงมากกว่าการอัดตรงๆ ผ่านออดิโออินเทอเฟซอย่าง line6 นะครับ (เสียตังค์ไปเรื่อยเลย เอิ๊กๆๆๆ)
04-08-2011, 11:51
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ช่วยผมตัดสินใจทีครับ - by dear709 - 04-08-2011, 11:51

Forum Jump: