Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอคำแนะนำจากพี่ๆ ในการเริ่มต้นฝึกฝน solo อย่างจริงจังด้วยค่ะ
Author Message
slashdot Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
RE: ขอคำแนะนำจากพี่ๆ ในการเริ่มต้นฝึกฝน solo อย่างจริงจังด้วยค่ะ
หัด scale, mode ,จังหวะ, แพทเทิร์นต่างๆ......
แกะเพลงบ้าง วิเคราะห์เพลงบ้าง
วิธีฝึกของผมนะครับ
1. chromatic scale แบบฝึกแพทเทิร์นนิ้วต่างๆก่อน
2. ไล่ scale หลักๆ อย่างพวก major, minor เอาให้คล่องแค่สองอันก่อน
3. หัดโหมดต่างๆ
4. ฝึกหู ลองเปิดวิทยุ หรือ mp3 ในบ้านก็ได้ แล้วลองเล่นสเกลตามดู ฝึกใหม่ๆอาจจะหลายรอบหน่อย ฝึกนานแล้ว ฟังรอบเดียว ได้ทั้งคอร์ดทั้งสเกลเลย
5. หัดอิมโพรไวส์ตามเพลงที่เปิดข้อ 4 นั่นแหละ
6. ถ้าข้อ 1-5 คล่องแล้ว ไปลองหา scale แปลกๆมาเล่นบ้าง จะได้ไม่เบื่อ
26-06-2011, 08:32
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ขอคำแนะนำจากพี่ๆ ในการเริ่มต้นฝึกฝน solo อย่างจริงจังด้วยค่ะ - by slashdot - 26-06-2011, 08:32

Forum Jump: