Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ชุมนุมกีตาร์สายเอ็น ครั้งที่ 1.
Author Message
Arnoldmobile Offline
Senior member

Likes Given: 0
RE: |
(03-05-2011, 23:15)ไข่ไก่ Wrote: อ้าว................ตกลงจัดเหรอครับ ที่ไหน เมื่อไร
น้า Arnold ครับ ในความคิดของผม สุดยอด composer ของโลกคือท่าน J S Bach
นี่แหละ ด้วยเหตุผล(ส่วนตัว)ต่อไปนี้
1. เพลงที่แต่ง ตั้งแต่ยุคบาโรค สมัยนั้นยังไม่มีแม้กระทั่ง piano แต่เพลงยังดูทันสมัยถึงล้ำสมัยในปัจจุบัน และท่าทางจะในอนาคตด้วย ทำนองยังมีการนำมาใช้บ่อย ๆ
2. มีผู้นำไป transcribe เป็นเครื่องดนตรีสารพัดในยุคปัจจุบันตั้งแต่ organ ไฟฟ้า จนถึง synthesizer แม้กระทั่งนักกีตาร์ไฟฟ้าระดับเทพทั้งหลายก็โปรดปรานนำเพลงของท่านมาเล่นในแบบของตัวเอง คือถ้าจะเป็นเทพอาจต้องมี Bach ซักเพลง
3. การเดินทำนองจะมีการใช้เสียงประสานเป็นทำนองรองเรียงกันเป็นชั้น ๆ ไป คล้ายการหารทศนิยมไม่รู้จบ คนที่เก่งกว่าก็จะสามารถตีความทำนองหลักหรือทำนองรองสลับกันไปแล้วก็เกิดทำนองใหม่แก้กัน อันนี้คล้าย jazz ครับ แต่ซับซ้อนและมีระเบียบแบบแผนกว่า
4. เพลงบางเพลงไม่มีท่อนซ้ำกันเลยตั้งแต่ต้นจนจบ จำยากมาก ลืมง่ายมาก
5. เพลงส่วนใหญ่จะยากถึงยากที่สุด ไม่ว่าจะใช้เครื่องดนตรีอะไรเล่นก็ยากหมด ตอน
Segovia (บิดาแห่งกีตาร์คลาสสิคสมัยใหม่)เล่นเพลง Chacone ใช้เวลาทั้งซ้อมทั้งแปลงให้เหมาะสมกับกีตาร์นานถึง 7 ปี ถึงจะแสดง concert เพลงนี้ได้ ปัจจุบันเพลงนี้หลักสูตรปริญญาโททางดนตรีบางมหาวิทยาลัยใช้เวลาทั้งเทอมสำหรับเพลงนี้เพลงเดียว
ยังมีเหตูผลอีกมาก แต่นี่พิมพ์เยอะสุดตั้งแต่อยู่ในเวปนี้มาแล้วคนอ่านคงเบื่อมาก เพลงที่น้าคนเหล็กขอ 2 เพลง ผมขอเล่นเพลงล่างละกันคุ้นหูหน่อย เพลงบนขอเป็นเทอมหน้านะครับ หรืออาจบางทีสัก 7 ปีคงพอดี
แฮ่..พี่ไข่ไก่ครับ เพลงล่างมีโนต้ทั้งหมด ๖ หน้านะครับ..Sadอย่าบอกว่าท่านจำได้หมดแล้วนะครับ..Cool You are Superman..! เพลงแรกมีหน้าเดียว แต่ตอนซ้อมบั่นทอนกำลังใจอย่างแรงมาก เวลาเล่นช้าๆเสียงมันไม่เป็นสองไลน์สวนกันอย่างที่อยากให้เป็น(gigue) แต่ผมรอ ๗ปีได้ครับTongue พูดถึงท่าน Andre Segovia ขอเล่าให้ฟังความเปิ่นของผมหน่อยนะครัับ ผมเคยบอกนักดนตรีคนหนึ่งว่า John Williams หนึ่งในลูกศิษต์ คนที่แอบไปตั้งวงรอคชื่อ Rainbow แถวๆออสเตรเลียเป็นคนเดียวกับคนทำซาวด์แทรคหนังสตาร์วอร์ นักดนตรีท่านนั้นก็สุภาพมากครับ ยิ้มและก็ไม่พูดอะไร แถมยังถามว่า John Williams คนไหนที่รู้จัก Julian Bream ? ฮา ฮา ผมก็เลยหน้าแตกครับ แป่ว จบ.ปล.Andre Segovia มีศิษต์เอกสองคนคือ Julian Bream John Williams.คนแรกอยู่ในวิดิโอที่สองครับ.

" I Will Offer The Order Which You Cannot Refuse "Cool
(This post was last modified: 04-05-2011, 00:36 by Arnoldmobile.)
04-05-2011, 00:18
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
| - by ไข่ไก่ - 03-05-2011, 23:15
RE: | - by Arnoldmobile - 04-05-2011, 00:18
RE: | - by ไข่ไก่ - 04-05-2011, 09:52
RE: | - by napman - 04-05-2011, 10:03
RE: | - by Arnoldmobile - 04-05-2011, 11:30

Forum Jump: