Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สวัสดีครับ สมาชิกใหม่แนะนำตัวครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: สวัสดีครับ สมาชิกใหม่แนะนำตัวครับ
ทำไมถึงจะต้องหารุ่นที่ไม่ขุดล่ะครับ

Gibson เริ่มเจาะรูลดน้ำหนักเพราะ mahogany น้ำหนักเบาเริ่มหายากและแพงขึ้นในยุค 80's สมัยนั้นถ้าไม่เอาไป x-ray ก็ไม่มีทางรู้หรอกครับว่าตัวไหนเจาะตัวไหนไม่เจาะ การเจาะรูลดน้ำหนักนั้นเขาว่าไม่มีผลกับเสียงครับ

ต่อมาเมื่อมี CNC machine เขาก็เริ่มออกแบบและคว้านเป็น sound chamber แทนที่จะเจาะรูเฉยๆ คราวนี้เสียงเปลี่ยนแน่นอนครับและเปลี่ยนไปในทางที่เพราะขึ้นสำหรับคนส่วนใหญ่เพราะมี overtone มากขึ้นทำให้เสียงหวานขึ้นแต่มีแฟนบางคนบ่นว่าเสียงมันไม่โหดเหมือนรุ่นเก่าๆเขาเลยต้องกลับมาทำแบบเจาะรูมั่วๆขายอีก ส่วนพวก historic series นั้นเขาเลือกใช้ไม้น้ำหนักเบาทำครับซึ่งราคาก็เลยแรงตามไปด้วย

ถ้าต้องการจะเอาไปเล่น heavy metal ผมก็เห็นด้วยว่าควรหารุ่นที่ไม่เจาะรูแต่ถ้างบไม่เกินแสนคงหาไม่ใด้หรอกครับนอกจากจะซื้อ Yamaha SG series แทนเพราะไม่มีการเจาะรูครับ

(This post was last modified: 21-03-2011, 10:20 by pood.)
21-03-2011, 10:17
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: สวัสดีครับ สมาชิกใหม่แนะนำตัวครับ - by pood - 21-03-2011, 10:17

Forum Jump: