Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สวัสดีครับ สมาชิกใหม่แนะนำตัวครับ
Author Message
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
RE: สวัสดีครับ สมาชิกใหม่แนะนำตัวครับ
ยินดีต้อนรับครับ

เท่าที่ผม Search และแปลมาได้

Weight Relief คือการเจาะช่องเล็กๆ 9 ช่องใน Body เพื่อลดน้ำหนักครับ (ใช้กับ Les Paul ทุกตัวที่ผลิตใน line ปกติ ในช่วงปี 1982-2007)
ส่วนวิธี Chambering จะมาทีหลัง (ใช้กับ Les Paul ทุกตัวที่ผลิตใน line ปกติ ในช่วงปี 2007-ปัจจุบัน) ด้วยจุดประสงค์เพื่อลดน้ำหนักเหมือนกันครับ
แต่ Chambering จะขุดเอาไม้ออกไปมากกว่า Weight Relief ครับ (เกือบจะคล้าย Hollow Body)
(อ่อ...ยกเว้นพวกรุ่นที่ไม่ใช่ใน line ปกติ อย่างพวก Historic reissue นะครับ ที่จะผลิตเหมือนดั้งเดิมเลยคือเป็น Solid ตันๆ ไม่ขุดไม่คว้านครับ)

สรุปว่าTraditional Weight Relief นี่ก็คงจะเป็นการขุดรูเล็กๆ 9 รูอ่ะครับ (กว่าจะได้ตอบคำถามที่ถามมาก็พาออกทะเลไปไกลเลยครับ)

ถ้าต้องการข้อมูลเพิ่มเติมลองหาใน mylespaul.com จะมีอยู่เพียบเลยครับ
หาไม่ยากแต่...อ่านยากมาก Rolleyes ผมเปิดดิคเกือบตายครับ

ส่วนเรื่องราคาสามารถเช็คจากเวบของอเมริกาพวก Guitarcenter หรือ Sweetwater ก็ได้ครับ
ราคาจะค่อนข้างใกล้เคียงกับที่ Music Concept เลยครับ แตกต่างไม่น่าจะเกิน 3000
หรือไม่งั้นถามทาง Facebook หรือ e-mail ทาง Music Concept ตรงๆเลยก็ได้เหมือนกันครับ
20-03-2011, 13:04
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: สวัสดีครับ สมาชิกใหม่แนะนำตัวครับ - by dear709 - 20-03-2011, 13:04

Forum Jump: