Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
พี่ๆ เพื่อนๆ ค่ะ ข้อมือซ้ายของนู๋เจ็บมาก!!! ทำไงดีค่ะ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: พี่ๆ เพื่อนๆ ค่ะ ข้อมือซ้ายของนู๋เจ็บมาก!!! ทำไงดีค่ะ
แก้ง่ายครับ หนู kiss ต้องหากีต้าร์ที่ shape ของคอ scale length และ fret board width เหมาะมือที่สุด
สายเบอร์ 12 (12-53) ไม่ควรใช้ น่าจะใช้ custom light(11-52) มากกว่า ความดังไม่ต่างกันเท่าไหร่หรอก
แต่แรงที่ต้องใช้กดต่างกันพอควร ผมรู้จักมือกีต้าร์ชั้นเซียนหลายคนที่ไม่ยอมใช้สายใหญ่กว่า custom light
แม้แต่คนที่เคยสอนหนู Kiss เอง ว่างฯเอาสาย 12 สามชุดมาแลกสาย 11 ใด้ครับ (สาย custom light ผมจะใช้
D'addario EXP Phospher Bronze เพราะเกจนี้ Elixir Nanoweb มัน bright เกินไป เอาสามชุดมาแลกสี่ชุด
ใด้เลย)

ส่วนเรื่องกีต้าร์นั้นวันหลังนัดมาลองใด้ว่ายี่ห้อใหนรุ่นใหนเหมาะมือกว่าเจ้า Taylor ที่ใช้อยู่ ผมว่าคอ Martin ที่เป็น
modified low oval หรือคอ Gibson น่าจะเมื่อยมือน้อยกว่านะ คนนิ้วเล็กฯใช้ nut width แค่ 1 11/16"ก็น่าจะ
เกาใด้ อย่างเพลง Black Bird นี่ตา Paul แกใช้ Martin D-28 เล่นยังเล่นใด้เลย

กีต้าร์ที่ไม่ใช่ทรง dreadnought หรือ Jumbo ไม้ต้องใช้สาย 12 หรอกครับ แค่ 11 ก็ drive top เหลือเฟือแล้ว
ส่วนเรื่องเทคนิคการจับคอร์ดรอท่านผู้รู้มาตอบครับแต่ผมก็สงสัยเหมือนน้า Sarun ว่าเล่นเพลงอะไรอยู่มันถึงต้องถ่าง
ขนาดนั้น น้าป้อปปี้หรือน้าโฟล์คน้อยที่เล่นคลาสสิคมาก่อนคงแนะนำใด้ครับ
03-09-2007, 11:14
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: พี่ๆ เพื่อนๆ ค่ะ ข้อมือซ้ายของนู๋เจ็บมาก!!! ทำไงดีค่ะ - by pood - 03-09-2007, 11:14

Forum Jump: